รีวิว-เยี่ยมชม คอนโดเลต มิสท์ พระราม 9 (Condolette Midst Rama 9)
วันนี้ Checkraka.com จะพามาชมคอนโดมิเนียมพร้อมอยู่ แต่งครบ ใจกลางเมืองในย่านพระราม 9 โครงการนี้มีชื่อว่า
คอนโดเลต มิสท์ พระราม 9 (Condolette Midst Rama 9) คอนโดมิเนียม High Rise จากพฤกษา เรียลเอสเตท บนทำเลศักยภาพที่เรียกว่าเป็น CBD แห่งใหม่ในอนาคตก็น่าจะได้ ตัวโครงการตั้งอยู่ติดริมถนนพระราม 9 เดินทางสะดวกสบายใกล้รถไฟฟ้า MRT สถานีพระราม 9, ใกล้ทางด่วน และยังใกล้เซ็นทรัลพระราม 9 แค่อึดใจ ฟังก์ชั่นการออกแบบสไตล์ Modern Luxury พูดได้ว่าเป็นโครงการที่สวยงามไม่แพ้ใครในย่านพระราม 9 เลยทีเดียว เดี๋ยวเราไปชมบรรยากาศจริงที่สร้างเสร็จแล้วของโครงการนี้กันค่ะ
- เจ้าของและผู้พัฒนาโครงการ : บริษัท พฤกษา เรียลเอสเตท จำกัด (มหาชน)
- ที่ตั้งโครงการ : ถนนพระราม 9 แขวงห้วยขวาง เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร 10300
- อาคารชุดพักอาศัย : สูง 30 ชั้น จำนวน 1 อาคาร ประกอบด้วย ห้องชุดพักอาศัย จำนวน 433 ยูนิต
- ขนาดที่ดินทั้งโครงการ : ประมาณ 2-0-87.6 ไร่
- ลิฟต์โดยสาร 2 ตัว ลิฟต์บริการ 1ตัว
- ห้องชุดพักอาศัย : มี 3 รูปแบบ คือ Studio, 1 Bedroom, 2 Bedrooms และ 3 Bedrooms
- ที่จอดรถประมาณ 40%
- ราคาเริ่มต้น 3.91 ล้านบาท สําหรับห้องแบบสตูดิโอ (ข้อมูล ณ 25 ก.ย. 58)
- โครงการสร้างเสร็จพร้อมเข้าอยู่
- วันที่เข้าเยี่ยมชม-รีวิวคอนโด 25 ก.ย. 58
เจ้าของและผู้พัฒนาโครงการ
บริษัท พฤกษา เรียลเอสเตท จำกัด (มหาชน) เป็นบริษัทมหาชน และจดทะเบียนอยู่ในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยตั้งแต่ปี 2548 บริษัทฯ ก่อตั้งเริ่มแรกขึ้นเมื่อวันที่ 20 เมษายน 2536 มีทุนจดทะเบียนปัจจุบันอยู่ที่ 2,285,298,800 ล้านบาท ชำระแล้ว 2,230,763,300 ล้านบาท ได้รับการจัดอันดับเครดิตองค์กรล่าสุด (16 เมษายน 2558) โดย TRIS Rating อยู่ที่ "A" บริษัทฯ ประกอบธุรกิจพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ทั้งแนวราบ (ทาวน์เฮ้าส์และบ้านเดี่ยว) และแนวสูง (คอนโดมิเนียม) ทั้งในประเทศไทย และต่างประเทศ และเป็นบริษัทอสังหาริมทรัพย์ที่มีโรงงานสร้างบ้านแบบ Precast (พรีคาสท์ - สร้างบ้านโดยใช้เทคโนโลยีชิ้นส่วนคอนกรีตเสริมเหล็กสำเร็จรูป) เป็นของตัวเองแบบครบวงจร โดยปัจจุบันบริษัทฯ มีโครงการแบรนด์ "คอนโดเลต (Condolette)" ทั้งหมด 5 โครงการคือ คอนโดเลต ดเวล สุขุมวิท 26, คอนโดเลต ไอซ์ ราชเทวี (Sold out), คอนโดเลต ไลท์ คอนแวนต์, คอนโดเลต พิกเซล สาทร และ คอนโดเลต มิสท์ พระราม 9
คอนโดเลต มิสท์ พระราม 9 ตั้งอยู่ที่ ถนนพระราม 9 แขวงห้วยขวาง เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร 10300 อยู่ในย่าน CBD หรือย่านธุรกิจแห่งใหม่ของกรุงเทพมหานคร ห่างจาก MRT สถานีพระราม 9 ประมาณ 250 ม. พร้อมทั้งใกล้กับศูนย์การค้าชื่อดังอย่างเซ็นทรัลพระราม 9 ฟอร์จูน 400 เมตร ศูนย์การค้าฟอร์จูนทาวน์ ประมาณ 300 เมตร และเอสพลานาด ซีนีเพล็กซ์ รัชดาภิเษก ประมาณ 1.4 กิโลเมตร และตลาดนัดรถไฟ รัชดาฯ ประมาณ 1.6 กิโลเมตร
![](/uploaded/article/review/230/map-188__1075x473.jpg)
ภาพแผนที่โครงการ คอนโดเลต มิสท์ พระราม 9
![](/uploaded/article/review/230/map-all2_2.jpg)
ภาพแผนที่โครงการแจกแจงให้เห็นระยะใกล้-ไกลของโครงการกับสถานที่ หรือ Landmark รอบๆ โครงการที่น่าสนใจตำแหน่ง GPS โดยประมาณของโครงการ = 13.755750, 100.566396 ![](/uploaded/article/review/230/unilever.jpg)
ยูเพลส อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 150 เมตร
![](/uploaded/article/review/230/amsterdam.jpg)
Amsterdam Entertainment
อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 230 เมตร ![](/uploaded/article/review/230/grand.jpg)
โรงแรมแกรนด์ เมอร์เคียว ฟอร์จูน
อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 260 เมตร ![](/uploaded/article/review/230/fortune.jpg)
ศูนย์การค้าฟอร์จูนทาวน์ อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 300 เมตร ![](/uploaded/article/review/230/gland.jpg)
จีแลนด์ทาวเวอร์ อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 300 เมตร ![](/uploaded/article/review/230/central.jpg)
เซ็นทรัล พลาซา พระราม 9 อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 400 เมตร ![](/uploaded/article/review/230/hospital.jpg)
โรงพยาบาลพระราม 9 อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 700 เมตร ![](/uploaded/article/review/230/embassy.jpg)
สถานเอกอัครราชทูตสาธารณรัฐประชาชนจีน
อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 900 เมตร ![](/uploaded/article/review/230/%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%94.jpg)
เอสพลานาด ซีนีเพล็กซ์ รัชดาภิเษก
อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 1.4 กิโลเมตร ![](/uploaded/article/review/230/night%20market.jpg)
ตลาดนัดรถไฟ รัชดา อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 1.6 กิโลเมตร การเดินทางเข้า-ออกโครงการ
1. เดินทางด้วยรถยนต์
การเดินทางด้วยรถยนต์สามารถมาได้หลายเส้นทาง โดยมีเส้นทางหลักดังต่อไปนี้ค่ะ
ขาเข้าโครงการ เส้นทางที่ 1 - จากถนนรัชดาภิเษก
เดี๋ยวเราลองมาดูตัวอย่างการเดินทางด้วยรถยนต์ส่วนตัวจากถนนรัชดาภิเษก
เส้นทางเข้าโครงการที่ 2 - จากถนนเพชรบุรี
เส้นทางออกโครงการที่ 1 - ออกทางถนนรัชดาภิเษก
เส้นทางออกโครงการที่ 2 - ไปขึ้นทางพิเศษศรีรัช
2. เดินทางด้วยรถไฟฟ้า
2.1 รถไฟฟ้า MRT สายสีน้ำเงิน - สถานีพระราม 9
สำหรับการเดินทางด้วยรถไฟฟ้า สามารถเดินไปขึ้นรถไฟฟ้าได้ที่รถไฟฟ้า MRT สถานีพระราม 9 (ห่างจากโครงการประมาณ 250 เมตร) (ดูเส้นทางการเดินรถได้จากแผนที่รถไฟฟ้าด้านล่าง)
![](/uploaded/article/review/230/Way-51-1.jpg)
เส้นทางการเดินรถของรถไฟฟ้า MRT และจุดเชื่อมต่อรถไฟฟ้าสายอื่นๆMRT สถานีพระราม 9 เป็นสถานีที่ใกล้กับโครงการที่สุด (ห่างจากโครงการประมาณ 250 เมตร) ![](/uploaded/article/review/230/Way-52.jpg)
รูปแสดงทางเข้า-ออก ของ MRT ของสถานีพระราม 9 ค่ะ
โครงการอยู่ใกล้ทางเข้า-ออกที่ 3 ที่สุด
(ขอบคุณภาพประกอบจาก http://www.bangkokmetro.co.th/) 2.2 รถไฟฟ้า Airport Rail Link - สถานีมักกะสัน
นอกจากรถไฟ้า MRT สายสีน้ำเงิน ที่อยู่ใกล้กับโครงการแล้ว ก็ยังมี รถไฟฟ้า Airport Rail Link สถานีมักกะสัน (อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 1 กม.) สามารถเดิน หรือนั่งวินมอเตอร์ไซค์ที่อยู่ใกล้โครงการไปได้ค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/Way-53.jpg)
เส้นทางการเดินรถไฟฟ้า Airport Rail Link
(ขอบคุณภาพประกอบจาก http://www.srtet.co.th)
2.3 รถไฟฟ้า MRT สายสีส้ม - สถานีศูนย์วัฒนธรรม (โครงการในอนาคต คาดว่าจะเปิดบริการได้ในช่วงปี 2564 เป็นต้นไป)
อีกหนึ่งโครงการรถไฟฟ้าที่จะมาผ่านแถวนี้ก็คือ โครงการรถไฟฟ้าสายสีส้ม (ตลิ่งชัน-มีนบุรี) ซึ่งจะมีด้วยกันทั้งหมด 29 สถานี สถานีที่คาดว่าจะใกล้กับโครงการที่สุดคือ สถานีศูนย์วัฒนธรรม โดยจะตั้งอยู่ใกล้ถนนรัชดาภิเษกบริเวณด้านหน้าห้างเอสพลานาด และยังเชื่อมต่อกับรถไฟฟ้า MRT สถานีศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทยอีกด้วย
![](/uploaded/article/review/230/Way-54.jpg)
เส้นทางการเดินรถไฟฟ้าสายสีส้มในอนาคต (
คลิกเพื่อดูภาพขนาดใหญ่)
วิดีโอจำลองเส้นทางการเดินรถของรถไฟฟ้าสายสีส้ม (ตลิ่งชัน-มีนบุรี)
สถานีที่คาดว่าจะใกล้กับโครงการที่สุดคือ สถานีศูนย์วัฒนธรรม
(ขอบคุณวิดีโอ YouTube จาก ฤทธิชัย วุ้นศิริ)
สภาพแวดล้อมรอบๆ โครงการเป็นช่วงที่อยู่ใกล้แยกพระราม 9 มีรถผ่านไปผ่านมาอยู่ตลอดเวลาค่ะ ด้านฝั่งตรงข้ามของโครงการด้านถนนพระรามเก้า จะอยู่ระหว่าง G Land กับ U Place ถัดไปอีกหน่อยก็จะเป็นรถไฟฟ้า MRT สถานีพระราม 9 และเซ็นทรัล พระราม 9 ส่วนสถานที่อื่นๆ น่าสนใจรอบๆ โครงการจะกระจายตามจุดต่างๆ ตามที่เห็นข้างล่างนี้ค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/Near-Map.jpg)
แผนที่แสดงบริเวณรอบๆ โครงการ
![](/uploaded/article/review/230/F-01.jpg)
บรรยากาศด้านหน้าโครงการ ฝั่งตรงข้ามก็จะเห็นสะพานข้ามแยกพระราม 9, ตึก U-Place และตึก G Land ที่กำลังสร้างอยู่
บรรยากาศด้านขวามือโครงการค่ะ มีทางเดินเท้าสามารถเดินได้สะดวกดีค่ะส่วนถนนด้านหน้าโครงการก็คือ ถนนพระราม 9 เป็นถนน 6 เลน (วิ่งด้านละ 3 เลน)
เดินมาทางขวานิดนึงก็จะมี สถานีบริการ NGV ของ ปตท.
กลับมาที่โครงการนะคะ ตรงนี้คือ บรรยากาศด้านซ้ายมือโครงการค่ะ เดี๋ยวเราลองเดินไปทางซ้ายมือกันค่ะ
เดินมาประมาณ 140 ม. ก็จะถึงแยกพระราม 9 มีวินมอเตอร์ไซค์อยู่ด้วยค่ะ ![](/uploaded/article/review/230/Way-71.jpg)
ตรงแยกพระราม 9 จะมีทางข้ามถนนไปทางขวามือเพื่อไปรถไฟฟ้า MRT สถานีพระราม 9 ได้ค่ะ
ตรงแยกนี้ก็จะมีทางม้าลายอยู่ รอข้ามตอนจังหวะไฟแดง
พอข้ามมาแล้วก็เดินตรงไปอีกนิด
ถึงแล้วค่ะ MRT สถานีพระราม 9 ทางออกที่ 3 ซึ่งทางเข้า-ออกนี้จะอยู่ใกล้กับโครงการที่สุดค่ะ รูปแบบตึก และตัวโครงการโดยรวม
รูปแบบตัวอาคารรูปทรงตัว I จำนวน 1 อาคาร ยาวลึกเข้าไปด้านในตั้งฉากกับถนนพระราม 9 ความสูง 30 ชั้น โดยบริเวณชั้น 1-7 เป็นพื้นที่สำหรับจอดรถ ส่วนห้องพักอาศัยจะเริ่มตั้งแต่ชั้น 8 เป็นต้นไปค่ะ
- ทิศเหนือจะเป็นโซนด้านหน้าโครงการติดกับถนนใหญ่พระราม 9 เป็นวิวที่ค่อนข้างเปิดโล่ง
- ทิศตะวันออกโซนด้านหน้าติดกับสถานีบริการ NGV ของ ปตท. ส่วนด้านหลังติดกับคอนโดมิเนียมโครงการ Aspire พระราม 9 ความสูง 25 ชั้น ห้องทางทิศนี้ก็อาจจะโดนบังวิวบ้างในส่วนที่ติดกับคอนโด Aspire
- ทิศใต้หรือด้านหลังของโครงการจะติดกับคลองสามเสนใน และห่างออกไปไม่ไกลมากก็จะเป็นทางด่วนพิเศษศรีรัช ได้วิวเปิดโล่งเช่นกัน
- ทิศตะวันตกจะติดกับคอนโดมิเนียมโครงการ IDEO Mobi พระราม 9 ความสูง 28 ชั้น ซึ่งห้องฝั่งนี้ก็จะโดนบังวิวไปแบบเต็มๆ
มาดูในส่วนของ Floor Plan ของโครงการกันค่ะ ว่าแต่ละชั้นมีอะไรอยู่ตรงไหนบ้าง
ชั้น G : ด้านหน้าจะเป็น Lobby, ตู้จดหมาย, ลิฟต์โดยสาร 2 ตัว และลิฟต์บริการ 1 ตัว เป็นลิฟต์ขนาดใหญ่มาก และเป็น Hi-speed ค่ะ พื้นที่จอดรถบริเวณรอบอาคาร อัตราส่วนการใช้ลิฟต์อยู่ที่ 216 ยูนิตต่อลิฟต์ 1 ตัว
ซึ่งเป็นตัวเลขที่เกินมาตรฐานไปค่อนข้างมากอยู่ ในช่วงเวลาเร่งรีบคงต้องรอกันนานหน่อย
ชั้น 2 - ชั้น 7 : จะเป็นส่วนของพื้นที่จอดรถทั้งหมด
ชั้น 8 : จะเป็นสิ่งอำนวยความสะดวกหลักๆ ของโครงการอย่างสระว่ายน้ำ, ห้องฟิตเนส และห้องสมุด
นอกจากนี้ชั้นนี้ยังมีห้องพักอาศัยอยู่อีก 16 ยูนิต โดยมี 5 ยูนิตที่จะอยู่ติดกับสระว่ายน้ำ
ชั้น 9 - ชั้น 23 : จะเหมือนกันคือเป็นพื้นที่พักอาศัยทั้งหมด มีจำนวนห้องพักอาศัยอยู่ที่ 20 ยูนิต/ชั้น
![](/uploaded/article/review/230/Master_plan_F24.jpg)
ชั้น 24 - ชั้น 29 : เป็นพื้นที่พักอาศัยทั้งหมด แต่จะมีจำนวนห้องพักอาศัยน้อยลงมาหน่อยอยู่ที่ 17 ยูนิต/ชั้น
ชั้น 30 : คล้ายกันกับชั้น 24 - 29 คือเป็นพื้นที่พักอาศัยทั้งหมด แต่มีจำนวนห้องลดลงไปอีกเหลือเพียง 15 ยูนิต และมีห้องแบบ 3 ห้องนอนเพิ่มเข้ามาด้วย ทำให้ค่อนข้างได้ความเป็นส่วนตัวมากกว่าชั้นอื่น
ชั้น 31 : ชั้นดาดฟ้าจัดเป็นสวน และพื้นที่พักผ่อนแบบเต็มพื้นที่พ
ร้อม BBQ Roof Terrace
และ Sky Garden รองรับการจัดปาร์ตี้แบบชิลล์ๆ
ส่วนกลางและสิ่งอำนวยความสะดวก
ในส่วนของสิ่งอำนวยความสะดวกทางโครงการจัดมาให้ลูกบ้านพอสมควร โดยสิ่งอำนวยความสะดวกของโครงการจะอยู่บริเวณชั้น 2-7 ซึ่งเป็นพื้นที่จอดรถ, ชั้น 8 จะเป็นสิ่งอำนวยความสะดวกหลักๆ ของโครงการ และชั้น 31 โดยสิ่งที่ให้มา ประกอบด้วย
- Lobby ความสูง 7 เมตร
- ระบบ Wireless Internet ในบริเวณ Lobby
- ห้องจดหมาย
- ลิฟต์โดยสาร 2 ตัว ลิฟต์บริการ 1 ตัว
- ห้องออกกำลังกาย พร้อมเครื่องออกำลังกายประมาณ 6 เครื่อง
- สระว่ายน้ำ พร้อมจากุซซี่
- ห้องสมุด หรือห้องมัลติฟังก์ชั่น
- สวนสีเขียว และโซนนั่งเล่นชมวิวบนชั้น 31
- ที่จอดรถประมาณ 40%
- กล้อง CCTV
- พนักงานรักษาความปลอดภัย 24 ชั่วโมง
- ระบบ Key Card Access Control
- ระบบป้องกันอัคคีภัย
- ระบบไฟฟ้าแสงสว่างฉุกเฉิน บริเวณทางเดิน และบันไดหนีไฟ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_29.jpg)
ทางเข้าโครงการจะมีกล้อง CCTV ติดตั้งไว้ให้ 2 ตัว และมีรั้วกั้นอีกชั้นหนึ่งก่อนจะเข้าถึงตัวโครงการ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_30.jpg)
ทางซ้ายของประตูทางเข้าที่ติดกับรั้วจะเป็นป้อมยาม
![](/uploaded/article/review/230/Facility_1.jpg)
ติดกับป้อมยามทางโครงการจัดชุดเก้าอี้โทนสีครีมเทา
แบบ Outdoor ไว้สำหรับเป็นพื้นที่นั่งเล่นชิลล์ๆ
มีทางลาดเอียงที่ออกแบบมาอำนวยความสะดวกสำหรับรถเข็นคนพิการด้วยค่ะ ![](/uploaded/article/review/230/Facility_31.jpg)
ประตูทางเข้าโครงการที่จะเข้าไปยังส่วนของ Lobby หรือโถงต้อนรับ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_3.jpg)
เยื้องๆ กับประตูทางเข้า Lobby นี้จะเป็นพื้นที่จอดรถสำหรับ Visitor ด้านหน้าโครงการ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_4.jpg)
สำหรับที่จอดรถรถของลูกบ้านทางเข้า-ออกจะอยู่ทางด้านขวาของตัวอาคาร เป็นถนนกว้าง 2 เลน ขับรถสวนกันได้
ระบบบัตรผ่านตรงบริเวณไม้กระดกใช้ระบบ Censor เหมือน Easy Pass ทำให้ลูกบ้านไม่ต้องยื่นมือออกมาปี๊บบัตร
ไม่เปียกเวลาฝนตก สะดวก และรวดเร็วกว่าค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_5.jpg)
ขับตรงเข้ามาไม่ไกลจะเจอทางขึ้น-ลงลานจอดรถในอาคาร ซึ่งจะอยู่ทางซ้ายมือ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_11.jpg)
แต่หากไม่อยากขึ้นไปจอดด้านบนอาคารจอดรถ จะขับวนไปด้านหลังอาคารก็มีพื้นที่ให้จอดรถเช่นกัน
![](/uploaded/article/review/230/Facility_12.jpg)
หน้าตาพื้นที่จอดรถด้านหลังอาคาร สามารถจอดรถได้อีกประมาณเกือบ 20 คัน
![](/uploaded/article/review/230/Facility_7.jpg)
แต่หากขับเข้ามาใต้อาคารจะเป็นทางบังคับให้เลี้ยวขวาเพื่อขึ้นที่จอดรถ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_32.jpg)
ขับขึ้นมาบนชั้นนี้สามารถจอดรถได้ประมาณ 6 คัน
![](/uploaded/article/review/230/Facility_8.jpg)
ลานจอดรถออกแบบมาให้ขับแบบวนขวานะคะ ตรงกลางจะเป็นประตูทางเข้าออกของบันไดหนีไฟ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_9.jpg)
พื้นที่จอดรถด้านบนค่อนข้างกว้างอยู่ค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_10.jpg)
ประตูจากลานจอดรถที่จะเข้าสู่ตัวอาคารเป็นระบบคีย์การ์ด
![](/uploaded/article/review/230/Facility_14.jpg)
Lobby แบบ Double volume สูงถึง 7 เมตร ให้ความรู้สึกโปร่งสบาย พร้อมสัญญาณ Wi-Fi
![](/uploaded/article/review/230/Facility_15.jpg)
จาก Lobby เดินเข้ามาด้านในถ้าเลี้ยวซ้ายไปจะเป็นส่วนของห้องน้ำสำหรับ Visitor ค่ะ
แต่ถ้าจะขึ้นลิฟต์ไปยังส่วนของห้องพักต้องผ่านประตูนี้ค่ะ ซึ่งเข้าออกด้วยระบบคีย์การ์ด
![](/uploaded/article/review/230/Facility_13.jpg)
หน้าตาห้องน้ำสำหรับ Visitor หรือแขกที่มาติดต่อบริเวณชั้น G ค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_18.jpg)
ที่นี่มีลิฟต์โดยสารมาให้ 2 ตัว และลิฟต์บริการ 1 ตัว
ใช้ระบบคีย์การ์ดเช่นกัน ซึ่งต้องบอกว่าลิฟต์ที่นี่มีขนาดกว้าง
และใหญ่มากๆ ล็อคชั้นให้สามารถเข้าออกได้เฉพาะชั้น Facility และชั้นของตัวเองเท่านั้นค่ะ ![](/uploaded/article/review/230/Facility_17.jpg)
ต้องบอกว่าลิฟต์ที่นี่เค้าใหญ่มาก สามารถจุได้กว่า 21 คนเลยที่เดียว นอกจากนี้เค้ายังมีปุ่มกดสำหรับผู้พิการด้วย
โดยอัตราส่วนการใช้ลิฟต์อยู่ที่ 216 ยูนิตต่อลิฟต์ 1 ตัว
![](/uploaded/article/review/230/Facility_20.jpg)
ห้องฟิตเนสจะอยู่ที่ชั้น 8 ค่ะ ออกแบบมาเป็นกระจกบานใหญ่สำหรับให้ลูกบ้าน
ได้ชื่นชมวิวเมืองได้แบบเต็มๆ ตา พร้อมเครื่องเล่น 6 เครื่อง
![](/uploaded/article/review/230/Facility_21.jpg)
ติดกับห้องฟิตเนสจะเป็นห้องมัลติฟังก์ชั่น ที่เป็นทั้งห้องสมุด ห้องนั่งเล่น หรือจะปรับเป็นห้องประชุมรวมไว้ในห้องเดียว
มีโต๊ะยาวพร้อมเก้าอี้มาให้ 8 ตัว ส่วนอีกมุมหนึ่งของห้องก็จัดเป็นชุดโซฟานุ่มๆ
และโต๊ะกลางสำหรับนั่งอ่านหนังสือในวันหยุดพักผ่อน
![](/uploaded/article/review/230/Facility_22.jpg)
บรรยากาศภายในห้องก็ชิลล์ๆ สามารถเลื่อนประตูกระจกออกไปด้านข้างเพื่อชมวิวเมือง หรือวิวสระว่ายน้ำได้อย่างเต็มที่
![](/uploaded/article/review/230/Facility_24.jpg)
สะว่ายน้ำเป็นแบบ See Through ระบบเกลือ ขนาด 30x5 เมตร ลึก 1.2 เมตร แต่ที่นี่ไม่มีสระเด็กให้นะคะ ตั้งอยู่ทางทิศตะวันออกจะไม่โดนแดดตอนบ่าย สามารถมาว่ายน้ำช่วงบ่ายๆ ได้สบายไม่ต้องกลัวร้อนค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_23.jpg)
มีอ่างจากุซซี่ ความลึก 90 เมตร มาให้ด้วย ซึ่งถือว่าไม่ลึกมากถ้าคุณน้องๆ หนูๆ ที่โตหน่อยจะมาเล่นตรงนี้ก็น่าจะพอได้อยู่ค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/Facility_25.jpg)
ย้ายขึ้นมาดูบนชั้น 31 หรือชั้นดาดฟ้ากันค่ะ อย่างที่บอกว่าชั้นนี้จัดเป็นพื้นที่สำหรับให้ลูกบ้านได้ขึ้นมานั่งเล่นดูดาว
ชมวิวกรุงเทพฯ เพราะว่าวิวเปิดโล่งมากสามารถชมวิวได้แบบ 360 องศา
สวนสีเขียวหรือ Sky Garden ขนาดใหญ่บนชั้นดาดฟ้า ![](/uploaded/article/review/230/Facility_27.jpg)
โซนนั่งเล่นที่สวยที่สุดอีกจุดหนึ่งของชั้นดาดฟ้า ถ้าได้มาจัดปาร์ตี้ ชมวิวเมืองยามค่ำคืนคงจะชิลล์มิใช่น้อย
ภาพห้องตัวอย่างและ Lay out
ห้องของโครงการนี้ขายแบบ Fully Furnished ให้เฟอร์นิเจอร์ของ Modernform ทั้งเฟอร์นิเจอร์แบบ Built-in และเฟอร์นิเจอร์แบบลอยตัว ไม่ว่าจะเป็นโต๊ะ ตู้เสื้อผ้า เตียง โซฟา ชั้นวางทีวี เตาไฟฟ้า เครื่องดูดควัน วอลล์เปเปอร์ และ Digital Door Lock ยกเว้นเครื่องใช้ไฟฟ้า (ทีวี ตู้เย็น ไมโครเวฟ เครื่องซักผ้า) และของตกแต่งที่ไม่ได้ให้ นอกจากนี้ทางโครงการยังมีแอร์ของ Samsung ติดตั้งมาให้ด้วย โดย 1 ห้องนอนจะได้ 2 ตัว ที่บริเวณห้องนอน 1 ตัว และห้องนั่งเล่นอีก 1 ตัว
การออกแบบดีไซน์ของห้องแต่ละ Type ทางโครงการได้ออกแบบโดยคำนึงถึงสิ่งแวดล้อมรอบโครงการหมดแล้ว มีความโดดเด่นอยู่ตรงที่ ระเบียงแบบ Double glass คือระเบียงจะมีกระจก 2 ชั้น ถ้าปิดข้างในเปิดข้างนอกก็จะเป็นระเบียงปกติธรรมดา แต่ถ้าเปิดข้างใน ปิดข้างนอกปุ๊บ พี้นที่ตรงระเบียงก็จะกลายเป็นแบบ Indoor ขึ้นมาให้เราได้ใช้ฟังก์ชั่นได้มากขึ้น สามารถนั่งเล่นได้
ภาพห้องตัวอย่างแบบ 1 ห้องนอน ขนาด 34.58 ตร.ม.
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_1.jpg)
ประตูแบบ Over size ขนาดใหญ่กว่ามาตรฐาน สูง 2.4 กว้าง 1.1 เมตร
วัสดุประตูเป็นไม้หนา 36 มม.
ประตูระบบ Digital Door Lock ของ Samsung ใช้ได้ทั้งระบบการ์ด และรหัสผ่าน ![](/uploaded/article/review/230/1Bed_2.jpg)
เปิดเข้ามาจะเป็นห้องครัว มีชุดครัวของ Modernform ทั้งทางซ้าย และขวา
เคาน์เตอร์ครัวหน้า Top เป็นหินสังเคราะห์ง่ายต่อการทำความสะอาด
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_3.jpg)
มีช่องเก็บของให้ด้านบนแบบนี้ค่ะ บานพับประตูเป็นแบบ Soft Close
ผนังเป็นกระเบื้องสีขาวแบบนี้เลย ![](/uploaded/article/review/230/1Bed_4.jpg)
ได้เตาไฟฟ้า 2 หัวของ FRANKE
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_5.jpg)
อ่างล้างจานแบบฝังของ FRANKE เช่นกัน
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_7.jpg)
เคาน์เตอร์ครัวอีกฝั่งได้ตามแบบนี้เลยค่ะ มีช่องเก็บของให้ทั้งข้างบน และข้างล่างเช่นกัน
ตรงจุดนี้ทำเป็นพื้นที่สำหรับเตรียมอาหารก็น่าจะดีนะคะ
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_8.jpg)
เปิดตู้ด้านบนมามีช่องให้เก็บของพอสมควรเลยค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_9.jpg)
ห้องครัวเป็นครัวแบบปิดนะคะ มีประตูกระจกบานเลื่อนแบบเลื่อนเข้าหากัน กั้นเป็นสัดส่วนระหว่างห้องครัวกับห้องนั่งเล่น ข้อดีคือเวลาที่ทำอาหารแล้วกลิ่นจะไม่กระจายออกไปรบกวนโซนอื่นๆ ของห้องค่ะ
มุมมองจากห้องนั่งเล่นมองไปยังห้องครัวค่ะ ลืมบอกไปว่าเพดานของห้องสูง 2.7 เมตร
ซึ่งถือว่าค่อนข้างสูงกว่ามาตรฐานเลยทีเดียว พื้นลามิเนตหนา 8 มม.
ได้ชุดโต๊ะทานข้าวพร้อมเก้าอี้ทานข้าว 2 ตัว และถัดเข้ามาเป็นห้องรับแขก มีโซฟาให้ค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_12.jpg)
ได้ชั้นวางทีวีลอยตัวแบบนี้ค่ะ ระยะดูทีวีค่อนข้างใกล้ไปนิด อาจจะไม่สามารถติดทีวีขนาดใหญ่ได้
แต่ก็ยังอยู่ในระยะที่พอดูได้ค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_14.jpg)
ประตูที่จะออกไประเบียงเป็นประตูกระจกบานเลื่อนแบบ 3 ตอนค่ะ เหนือประตูมีแอร์ Samsung มาให้ 1 เครื่อง
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_15.jpg)
ด้านจับ และตัวล็อคที่ประตูเป็นแบบนี้ค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_17.jpg)
ระเบียงที่นี่ค่อนข้างโดดเด่นมากค่ะ เพราะเป็นระเบียงแบบ Double glass เป็นกระจก 2 ชั้น
สามารถเพิ่มพื้นที่ในการใช้สอยตรงระเบียงได้มากขึ้น หรือถ้าอยากเทควิวก็เปิดประตูที่ระเบียง
แล้วปิดประตู Double glass หรือจะลอง
หาโต๊ะเก๋ๆ มาตั้งเพื่อจิบน้ำชายามบ่าย หรือมานั่งชมวิวยามค่ำคืนก็ดีนะคะ
นอกจากนี้ยังเป็นระเบียงที่ยาวเชื่อมต่อกันจากห้องนั่งเล่นยาวไปจนถึงห้องนอน ![](/uploaded/article/review/230/1Bed_18.jpg)
คอมเพรสเซอร์แอร์ 2 ตัวจะอยู่ด้านใน มีประตูปิดไว้เรียบร้อย สามารถทำงานดูแลรักษาได้อย่างง่ายดาย
ย้ายไปดูห้องนอนกันบ้างค่ะ ห้องนอนแบ่งสัดส่วนแยกจากห้องรับแขกด้วยกระจกบานเลื่อนแบบ 3 ตอน ![](/uploaded/article/review/230/1Bed_19.jpg)
มีเตียงนอนให้ขนาด 5 ฟุต ไม่รวมฟูกที่นอน ไฟในห้องได้เป็นดาวน์ไลท์สี่เหลี่ยม
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_20.jpg)
ในห้องนอนได้แอร์ Samsung มาให้อีก 1 เครื่อง ติดตั้งอยู่เหนือประตูตรงระเบียง
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_21.jpg)
ด้านข้างของเตียงยังมีพื้นที่เหลือสำหรับตั้งโต๊ะข้างเตียง และเดินได้อีกพอสมควร
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_22.jpg)
ย้ายไปดูห้องน้ำกันบ้างค่ะ
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_23.jpg)
ทางด้านซ้ายก่อนเข้าห้องน้ำจะเป็นตำแหน่งของตู้เสื้อผ้า ซึ่งโครงการให้ตู้เสื้อผ้า Built-in ของ Modernform
หน้าบานข้างหนึ่งเป็นกระจกเงา อีกข้างหนึ่เป็นแบบไฮกลอส
![](/uploaded/article/review/230/1Bed_24.jpg)
ในห้องน้ำแยกโซนเปียกโซนแห้งไว้ชัดเจนด้วยฉากกั้นอาบน้ำกระจกเทมเปอร์กลาส
ยกธรณีสูงขึ้นประมาณ 5 ซม.
ป้องกันน้ำไหลออกมาด้านนอก ในโซนอาบน้ำทางโครงการเจาะช่องที่กำแพงไว้สำหรับวางของแบบนี้ค่ะ ![](/uploaded/article/review/230/1Bed_25.jpg)
สุขภัณฑ์ต่างๆ ภายในห้องน้ำเป็นของ American Standard แต่อ่างล่างหน้าเป็นของ Mogen
ประตูห้องน้ำเป็นบานไม้แบบนี้ ข้อดีคือสวย และทนทานบวมน้ำยาก
ภาพห้องตัวอย่างแบบ 1 สตูดิโอ ขนาด 22.30 ตร.ม.
![](/uploaded/article/review/230/Studio_1.jpg)
ประตูระบบ Digital Door Lock เหมือนกัน
![](/uploaded/article/review/230/Studio_3.jpg)
เข้ามาทางด้านซ้ายจะเป็นครัวเช่นเดียวกัน
![](/uploaded/article/review/230/Studio_5.jpg)
แต่ห้องนี้ด้านขวาจะเป็นห้องน้ำค่ะ โดยประตูห้องน้ำจะเป็นแบบบานเลื่อน เพื่อประหยัดพื้นที่
![](/uploaded/article/review/230/Studio_7.jpg)
สุขภัณฑ์ในห้องน้ำเป็นของ American Standard และอ่างล่างหน้าเป็นของ Mogen เช่นกัน
![](/uploaded/article/review/230/Studio_9.jpg)
มีสวิตช์ และปลั๊กไฟติดตั้งมาให้ข้างอ่างล้างหน้า
![](/uploaded/article/review/230/Studio_6.jpg)
ระหว่างครัวกับห้องนอนด้านในจะมีประตูกระจกบานเลื่อนกั้นไว้ให้เป็นสัดส่วน
![](/uploaded/article/review/230/Studio_11.jpg)
เข้ามาภายในห้องนอนก็จะมีเตียงนอนขนาด 5 ฟุต อยู่ทางขวามือ
![](/uploaded/article/review/230/Studio_16.jpg)
ด้านข้างของเตียงเป็นตำแหน่งของโต๊ะทานข้าว วอลล์เปเปอร์จริงที่ได้จะเป็นโทนสีเทาเท่านั้นนะคะ
ที่เห็นเป็นลายๆ บนผนังหัวเตียงทางโครงการเพียงแค่ตกแต่งมาให้ดูเป็นตัวอย่าง
![](/uploaded/article/review/230/Studio_18.jpg)
โต๊ะทานข้าวแบบ 1 ที่นั่ง หรือจะหาเก้าอี้แบบพับมานั่งอีกตัวก็ได้นะคะ
ใช้เสร็จแล้วก็พับเก็บสะดวกดีค่ะ และก็ช่วยประหยัดพื้นที่อีกด้วย
![](/uploaded/article/review/230/Studio_13.jpg)
คอมเพรสเซอร์แอร์จะอยู่ด้านนอกระเบียง มีประตูระแนงปิดไว้เพื่อความเป็นระเบียบและเรียบร้อย
![](/uploaded/article/review/230/Studio_14.jpg)
ความสูงของราวระเบียงประมาณ 1 เมตร
![](/uploaded/article/review/230/Studio_19.jpg)
ปลายเตียงเป็นตำแหน่งของตู้เสื้อผ้าแบบ Built-in และชั้นวางทีวี
ซึ่งมีพื้นที่ปลายเตียงเหลืออีกค่อนข้างเยอะ เดินได้แบบสบายๆ
![](/uploaded/article/review/230/Studio_15.jpg)
ภาพรวมๆ จากอีกมุมหนึ่งของห้องค่ะ
ราคาและค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้องโดยประมาณ (25 ก.ย. 58)
ราคาเริ่มต้นแบบ Studio อยู่ที่ 3.91 ล้านบาท
ค่าส่วนกลาง : 55 บาท/ตร.ม./เดือน (ชำระล่วงหน้า 1 ปี) ผู้ซื้อเป็นผู้ชำระ
เงินกองทุนแรกเข้า : 550 บาท/ตร.ม. (เก็บครั้งเดียว) ผู้ซื้อเป็นผู้ชำระ
ค่าธรรมเนียมการโอนกรรมสิทธิ์ : ผู้ซื้อและผู้ขายแบ่งชำระค่าใช้จ่ายคนละครึ่ง
ค่ามิเตอร์ไฟฟ้า : ผู้จะซื้อเป็นผู้ชำระ
ค่าเงินประกันมิเตอร์น้ำ : ผู้จะซื้อเป็นผู้ชำระ
- การเดินทางเข้าออกโครงการ - การเดินทางเข้าออกโครงการที่สะดวกที่สุดคือใช้รถไฟฟ้าใต้ดิน MRT สถานีพระราม 9 ซึ่งห่างจากโครงการประมาณ 250 เมตรค่ะ ซึ่งสามารถข้ามไปได้สะดวกโดยทางม้าลาย สำหรับการเดินทางด้วยรถยนต์ก็เข้าออกได้สะดวกในแง่ของเส้นทาง หากอยู่ถนนพระราม 9 ฝั่งตรงข้ามก็สามารถกลับรถเข้าได้ที่แยก อ.ส.ม.ท. หรือถ้าไม่อยากกลับรถก็สามารถตรงจากถนนรัชดาภิเษกไปถนนอโศก-ดินแดงและเลี้ยวเข้าทางที่จะไปขึ้นทางด่วน แล้ววิ่งวนออกมาถนนเพชรอุทัยแล้วเลี้ยวซ้ายเข้าพระราม 9 แต่ถนนพระราม 9 นี้ รถค่อนข้างเยอะ ถ้าออกจากโครงการเพื่อจะไปถนนรัชดาภิเษกอาจลําบากหน่อย เพราะต้องเบี่ยงเข้าขวา นอกจากนั้น ด้านหลังโครงการก็มีทางด่วนศรีรัช ซึ่งมีทางขึ้น-ลงสําหรับไป-มาได้หลายที่สําคัญเลยทั้งพระราม 4 เพลินจิต แจ้งวัฒนะ บางนา-ดาวคะนอง อย่างไรก็ตามในอนาคตเนื่องด้วยสี่แยกรัชดา-พระราม 9 นี้ จะเป็น CBD แห่งใหม่ อาคารสำนักงานต่างๆ กำลังก่อสร้าง ดังนั้น การจราจรโดยรถยนต์ส่วนตัวบางช่วงอาจจะติดขัดมาก ดังนั้นรถไฟฟ้าใต้ดิน MRT จึงน่าจะสะดวกที่สุดสําหรับคนอยู่โครงการนี้ อีกทั้งยังมีจุดเชื่อมต่อ Airport link เพียง 1 สถานี และมีรถไฟฟ้าสายสีส้มมารองรับการขยายตัวนี้ด้วย
- ทำเลรอบโครงการ - ถือว่าสะดวกสำหรับการหาซื้อของกินหรืออยากช้อปปิ้งค่ะ เพราะว่าอยู่ใกล้กับ Central พระราม 9 เพียง 400 เมตรเท่านั้น สามารถเดินไปได้ ข้ามไปอีกฝั่งก็เป็นฟอร์จูน มีเทสโก้โลตัส ศูนย์อาหาร และสินค้าไอทีจำหน่าย แต่อาจจะไม่สบายหน่อยค่ะ เพราะถ้าแดดร้อนๆ หรือฝนตกก็อาจจะเดินไปลำบากหน่อย หรือในอาคารยูเพลสที่อยู่ฝั่งตรงข้ามก็มี Starbucks และขนมเล็กๆ น้อยๆ ค่ะ
- อาคารและตัวโครงการโดยรวม - เป็นคอนโด High Rise สูง 30 ชั้น จำนวน 1 อาคาร ด้านทิศเหนือ และทิศใต้จะค่อนข้างได้วิวแบบเปิดโล่ง ส่วน Facility ที่ให้มากก็กำลังพอดีไม่มากไปน้อยเกินไปมีทั้ง สระว่ายน้ำ, ฟิตเนส, ห้องสมุด และ Lobby ที่สูงถึง 7 เมตร โดดเด่นด้วยโซนนั่งเล่นมองเห็นวิวตอนกลางคืนชิลล์ๆ บนชั้นดาดฟ้า ติดอยู่นึงตรงปริมาณที่จอดรถอยู่ที่ 40% ถือว่าค่อนข้างน้อยไปหน่อย มีลิฟต์โดยสาร 2 ตัว มีลิฟต์บริการ 1 ตัว อัตราส่วนการใช้ลิฟต์อยู่ที่ 216 ยูนิตต่อลิฟต์ 1 ตัว แต่ถึงจะมีแค่ 2 ตัว แต่เป็นลิฟท์ขนาดใหญ่มาก และเป็น Hi-speed ด้วยค่ะ
- รูปแบบห้องและวัสดุ - รูปแบบห้องมีให้เลือกค่อนข้างเยอะ ได้เฟอร์นิเจอร์ครบแบบ Fully Furnished โดยรวมแบ่งฟังก์ชั่นการใช้งานและพื้นที่ใช้สอยได้เป็นสัดส่วนและใช้ประโยชน์ได้ค่อนข้างเต็มที่ ไม่ว่าจะเป็นครัวแบบปิด หรือระเบียงแบบ Double glass ส่วนวัสดุที่ได้จัดว่าเป็นวัสดุเกรดดี ทั้งประตูแบบ Over size, Digital Door Lock หรือฉากกั้นอาบน้ำกระจกนิรภัย
- ราคา - สำหรับห้องที่ยังเปิดขายอยู่ในปัจจุบันมีราคาเฉลี่ยต่อตารางเมตรอยู่ที่ 145,000 บาท ซึ่งราคาอาจจะดูสูงสักหน่อยแต่เนื่องจากห้องทั้งหมดจะอยู่บนชั้นที่ค่อนข้างสูงเริ่มต้นตั้งแต่ชั้น 27 ขึ้นไปเลยทำให้ราคาสูงตามไปด้วย แต่เมื่อเปรียบเทียบกับโครงการคอนโดที่อยู่ในบริเวณเดียวกันแล้ว จะเห็นว่าราคาต่อตารางเมตรนั้นใกล้เคียงกัน แต่โครงการคอนโดเลต มิสท์ พระราม 9 จะมีความได้เปรียบ และค่อนข้างคุ้มค่ากว่าตรงที่เป็นโครงการมือ 1 ที่ใหม่กว่า ได้เฟอร์นิเจอร์แบบ Fully Furnished รวมถึงวัสดุที่ได้ก็มีคุณภาพเกรดดีกว่า
สถานะปัจจุบันของโครงการ (25 ก.ย. 58)
ปัจจุบันโครงการ คอนโดเลต มิสท์ พระราม 9 มียอดขายไปแล้วกว่า 85% ซึ่งห้องที่ยังมีเปิดขายอยู่ตอนนี้ส่วนใหญ่จะเป็นห้องสตูดิโอ และแบบ 1 ห้องนอน โดยปัจจุบันก่อสร้างแล้วเสร็จแล้ว คาดว่าจะเปิดให้ลูกค้าเข้าอยู่ได้ประมาณต้นเดือนพฤศจิกายนที่จะถึงนี้