เยี่ยมชม-รีวิวคอนโด "เอลลิโอ เดล เรย์ (Elio Del-Ray)"
วันนี้ทาง Checkraka.com จะพามาเยี่ยมชมคอนโดมิเนียมแต่งครบสไตล์รีสอร์ท ใกล้กับรถไฟฟ้า BTS สถานีอุดมสุข และสถานีปุณณวิถี โดยโครงการนี้มีชื่อว่า
"เอลลิโอ เดล เรย์ (Elio Del-Ray)" จากบริษัท อนันดา ดีเวลลอปเม้นท์ จำกัด (มหาชน) นับเป็นโครงการที่ 2 ภายใต้แบรนด์ Elio ต่อจาก Elio Condo สุขุมวิท 64 ที่เปิดขายไปเมื่อปี 2013 ที่ผ่านมา โดยจุดเด่นของโครงการนี้อยู่ที่พื้นที่ส่วนกลางขนาดใหญ่สไตล์รีสอร์ท บนเนื้อที่เกือบ 5 ไร่ กับดีไซน์ 3 คอนเซปต์ ได้แก่ The Island เกาะกลางน้ำที่ให้ความรู้สึกเหมือนยื่นเข้าไปในทะเล, The Beach สระว่ายน้ำความยาว 85 เมตร และ The Cliff สายน้ำที่ออกแบบให้เล่นระดับอย่างลงตัว
- เจ้าของและผู้พัฒนาโครงการ: บริษัท อนันดา ดีเวลลอปเม้นท์ จํากัด (มหาชน)
- ที่ตั้งโครงการ: ถนนสุขุมวิท 64 แขวงบางนา เขตบางนา กรุงเทพฯ
- อาคารชุดพักอาศัย สูง 8 ชั้น จำนวน 8 อาคาร รวม 1,634 ยูนิต โดยแบ่งเป็นยูนิตสำหรับอยู่อาศัย 1,630 ยูนิต และยูนิตสำหรับร้านค้า 4 ยูนิต ประกอบด้วย
- อาคาร A สูง 8 ชั้น ห้องพักอาศัย 203 ยูนิต และร้านค้า 4 ยูนิต
- อาคาร B สูง 8 ชั้น ห้องพักอาศัย 206 ยูนิต
- อาคาร C สูง 8 ชั้น ห้องพักอาศัย 126 ยูนิต
- อาคาร D สูง 8 ชั้น ห้องพักอาศัย 154 ยูนิต
- อาคาร E สูง 8 ชั้น ห้องพักอาศัย 258 ยูนิต
- อาคาร F สูง 8 ชั้น ห้องพักอาศัย 289 ยูนิต
- อาคาร G สูง 8 ชั้น ห้องพักอาศัย 224 ยูนิต
- อาคาร H สูง 8 ชั้น ห้องพักอาศัย 170 ยูนิต
- ลิฟต์โดยสาร อาคารละ 2 ตัว
- ห้องชุดมี 3 ขนาด คือ
- สตูดิโอ ขนาด 24 ตร.ม.
- 1 ห้องนอน ขนาด 26-34 ตร.ม.
- 2 ห้องนอน ขนาดตั้งแต่ 44 ตร.ม.
- ที่จอดรถทั้งหมด 544 คัน หรือประมาณ 33 %
- ราคาเริ่มต้น 1.59 ล้านบาท ราคาต่อตารางเมตร เริ่มต้นประมาณ 66,000 บาท (ข้อมูล ณ 3 ต.ค. 57) โปรดสอบถามกับพนักงานขายโครงการเพิ่มเติม
- คาดว่าจะก่อสร้างเสร็จพร้อมอยู่ประมาณเดือนธันวาคม 2557
- วันที่เข้าเยี่ยมชม-รีวิวโครงการ: 3 ตุลาคม 2557
เจ้าของและผู้พัฒนาโครงการ
บริษัท อนันดา ดีเวลลอปเม้นท์ จำกัด (มหาชน) เป็นบริษัทมหาชนประกอบธุรกิจพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ และจดทะเบียนอยู่ในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย มีทุนจดทะเบียนทั้งสิ้น 3,636,630,000 บาท (ชำระแล้ว 200,000,000 บาท) เป็นบริษัทอสังหาฯ ที่มีสโลแกนสำคัญในการพัฒนาโครงการที่พักอาศัยคือ "Live / Work / Play" (Let's live, work and play more) ปัจจุบันบริษัทฯ พัฒนาทั้งคอนโดมิเนียม และโครงการบ้านจัดสรรในกรุงเทพ และปริมณฑล โดยในส่วนของคอนโดมิเนียมนั้นมุ่งเน้นไปที่โครงการที่ห่างจากรถไฟฟ้าไม่เกิน 300 เมตรกับแบรนด์ "ไอดีโอ" และไม่เกิน 600 เมตรกับแบรนด์ "เอลลิโอ" โดยโครงการแรกของบริษัทฯ ที่พัฒนาคือในปี 2550 กับโครงการ "ไอดีโอ ลาดพร้าว 17" จวบจนปัจจุบัน บริษัทฯ พัฒนาคอนโดมิเนียมมาแล้วทั้งหมดเกือบ 30 โครงการ เมื่อเดือนตุลาคม 2557 ที่ผ่านมา บริษัทฯ ก็ได้เปิดตัวโครงการคอนโดใหม่อีก 4 โครงการรวด (
ดูรายละเอียดเพิ่มเติม)
ทำเลที่ตั้ง
โครงการ เอลลิโอ เดล เรย์ ตั้งอยู่ที่ ถนนสุขุมวิท ภายในซอยสุขุมวิท 64 แขวงบางนา เขตบางนา กรุงเทพมหานคร ซึ่งซอยนี้สามารถวิ่งเชื่อมต่อมายังซอยสุขุมวิท 66/1 ได้ อยู่ใกล้ BTS 2 สถานีด้วยกันคือ สถานีอุดมสุข บริเวณปากซอยสุขุมวิท 66/1 และสถานีปุณณวิถี บริเวณปากซอยสุขุมวิท 64 ใกล้ทางด่วนเฉลิมมหานคร (จุดขึ้น-ลงทางด่วนบางนา และจุดขึ้น-ลงทางด่วน สุขุมวิท 62), เทสโก้ โลตัส อ่อนนุช, ,บิ๊ก ซี อ่อนนุช และโรงพยาบาลกล้วยน้ำไท
![](/uploaded/article/review/105/Map_Elio_Del_Ray.jpg)
แผนที่โครงการ เอลลิโอ เดล เรย์ (Elio Del Ray)
![](/uploaded/article/review/105/Map-Far_1.jpg)
รูปแผนที่โครงการแจกแจงให้เห็นระยะใกล้-ไกลของโครงการกับสถานที่รอบๆ โครงการที่น่าสนใจ
![](/uploaded/article/review/105/Elio-Del-Ray_Bangkok-mall_1.jpg)
ห้างสรรพสินค้า The Bangkok Mall (อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 1.8 กม.)
ซึ่งคาดว่าจะเปิดให้บริการประมาณต้นปี 2559
![](/uploaded/article/review/105/all01_1.jpg)
ปิยรมย์ เพลส คอมมูนิตี้ มอลล์ และปิยรมย์ สปอร์ต คลับ
(อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 800 ม.) ![](/uploaded/article/review/80/Near-Pic-03.jpg)
เดอะฟิลล์ อีโค คอมมูนิตี้ มอลล์
(อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 2.5 กม.)
(คาดว่าจะสามารถเปิดให้บริการได้ในปลายปี 2557) ![](/uploaded/article/review/105/_MG_4225.jpg)
วัดธรรมมงคล (อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 2.3 กม.)
![](/uploaded/article/review/105/%E0%B9%84%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84.jpg)
ไบเทค บางนา (อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 2 กม.)
![](/uploaded/article/review/105/Untitled-1.jpg)
ห้างสรรพสินค้า Central บางนา (อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 4.4 กม.)
![](/uploaded/article/review/105/_DSC0211.jpg)
โรงพยาบาลไทยนครินทร์ (อยู่ห่างจากโครงการประมาณ 4.8 กม.)
1. เดินทางด้วยรถยนต์ส่วนตัว
การเดินทางด้วยรถยนต์สามารถมาได้หลายเส้นทาง ตามเส้นทางหลักๆ ดังต่อไปนี้ค่ะ
เส้นทางเข้าโครงการที่ 1 มาจากถนนสุขุมวิท
![](/uploaded/article/review/105/In-01.jpg)
ลองมาดูภาพด้านล่างประกอบตัวอย่างการเดินทางหากมาจากทางถนนสุขุมวิทกันนะคะ
ขับมาตามถนนสุขุมวิท ตรงขึ้นไป
มุ่งหน้าสู่บางนา
ขับมาเรื่อยๆ จะผ่าน BTS สถานีอ่อนนุช สถานีบางจาก และสถานีปุณณวิถี ตามลำดับ ![](/uploaded/article/review/105/_MG_4224.jpg)
เมื่อเจอ BTS สถานีปุณณวิถีแล้ว ให้ชิดขวาเตรียมกลับรถ
จาก BTS ปุณณวิถี ตรงมาประมาณ 100 เมตร ก็จะถึงจุดกลับรถ ให้กลับรถตรงนี้เลยค่ะ ![](/uploaded/article/review/105/D_1.jpg)
หลังจากกลับรถมาแล้วให้ชิดซ้ายไว้ค่ะ เตรียมเลี้ยวซ้ายเข้าซอยสุขุมวิท 64 เลยค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/Untitled-32_2.jpg)
เข้ามาในซอยนิดนึงจะเจอกับวินมอเตร์ไซค์ และโรงเรียนนานาชาติแองโกลสิงคโปร์อยู่ทางซ้ายมือ
![](/uploaded/article/review/105/Untitled-33_1.jpg)
ตรงเข้ามาในซอยประมาณ 600 เมตรจะเจอทางแยก ให้เลี้ยวซ้ายไปอีกประมาณ 100 เมตร
![](/uploaded/article/review/105/Untitled-46.jpg)
เมื่อเลี้ยวมาจะผ่านประตูทางเข้า-ออกของโครงการ Elio สุขุมวิท 64 ก่อน ให้ขับเลยไปอีกนิดค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/_MG_4498.jpg)
ถึงแล้วค่ะประตูทางเข้าโครงการ Elio Del Ray จะอยู่ทางขวามือ
เส้นทางเข้าโครงการที่ 2 โดยใช้ทางด่วนพิเศษเฉลิมมหานคร (ด่านสุขุมวิท 62)
เส้นทางออกโครงการที่ 1 ขึ้นทางด่วนพิเศษเฉลิมมหานคร (ด่านบางนา)
เส้นทางออกโครงการที่ 2 ออกทางซอยสุขุมวิท 66/1 เลี้ยวซ้ายเข้าถนนสุขุมวิท
2. เดินทางด้วยรถไฟฟ้า
สำหรับการเดินทางด้วยรถไฟฟ้า BTS สามารถใช้ได้ 2 สถานีด้วยกัน คือ สถานีอุดมสุขเพียง 600 เมตร จากโครงการ และสถานีปุณณวิถี 650 เมตร จากโครงการ ถือว่าสะดวกมากๆ เราลองไปดูตัวอย่างการเดินทางจากสถานีอุดมสุขเข้าไปยังโครงการ Elio Del Ray กันค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/_MG_4252.jpg)
เลือกออกทางออกที่่ 4 นะคะ
![](/uploaded/article/review/105/_MG_4254.jpg)
ทางออกนี้จะอยู่ด้านหน้าของศูนย์บริการ Honda ค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/_MG_4256.jpg)
บันไดทางลงจะอยู่ติดกับปากซอยสุขุมวิท 64 พอดีเลยค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/_MG_4269.jpg)
นั่งวินมอเตอร์ไซค์ บริเวณปากซอยสุขุมวิท 64 เข้าไปอีกประมาณ 600 เมตร ก็ถึงโครงการแล้วล่ะค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/Untitled-6_1.jpg)
แผนที่บริเวณสถานี BTS อุดมสุข (
คลิกเพื่อดูรูปใหญ่)
การเดินทางด้วยรถเมล์
ป้ายรถเมล์อยู่ห่างจากปากซอยสุขุมวิท 64 ประมาณ 50 เมตร ส่วนรถเมล์ที่ผ่านบริเวณนี้ก็มีเยอะมากเลยค่ะ เช่น
- สาย 25 รถธรรมดา (ครีม - แดง) เริ่มต้นที่สถานี ปากน้ำ - สนามหลวง
- สาย 38 รถธรรมดา (ครีม - แดง) และรถปรับอากาศ (ครีม-น้ำเงิน) เริ่มต้นที่สถานีราชภัฏจันทรเกษม -วิทยาลัยรามคำแหง
- สาย 40 รถธรรมดา (ครีม - แดง) เริ่มต้นที่สถานี ขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพมหานคร(สายใต้)-ตลาดลำสาลี (CNG)
- สาย 48 รถเอกชนร่วมบริการ (ครีม - แดง) และรถเอกชนร่วมบริการ (ครีมขาว - น้ำเงิน) เริ่มต้นที่ วิทยาเขตรารมคำแหง - วัดพระเชตุพน
- สาย 98 รถธรรมดา (ครีม - แดง) ห้วยขวาง - กล้วยน้ำไท รถธรรมดา (ครีม - แดง) เริ่มต้นที่สถานี ห้วยขวาง - กล้วยน้ำไท
- สาย 508 รถธรรมดา (ครีม - แดง) และรถปรับอากาศ(ยูโรทู) เริ่มต้นที่สถานี ปากน้ำ - ท่าราชวรดิษฐ์
สภาพแวดล้อมใกล้เคียง
แผนที่แสดงบริเวณรอบๆ โครงการ สภาพแวดล้อมรอบๆ โครงการอยู่ในซอยระหว่างซอยสุขุมวิท 64 และสุขุมวิท 66/1 ด้านหน้าโครงการส่วนใหญ่จะเป็นชุมชนหมู่บ้านเล็กๆ มีร้านขายของชำ และร้านค้าแผงลอยอยู่ตามริมทาง ส่วนด้านหลังของโครงการติดกับทางด่วนเฉลิมมหานคร เราไปดูบรรยากาศรอบๆ โครงการกันค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/WAY-(35).jpg)
เราเริ่มจากหน้าประตูโครงการเลยค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/WAY-(37).jpg)
ไปดูบรรยากาศด้านขวามือโครงการกันค่ะ ด้านหน้าโครงการมีวินมอเตอร์ไซค์เล็กๆ อยู่ด้วยค่ะ
เดินมานิดนึงจะเจอกับร้านขายของชำอยู่ฝั่งตรงข้ามโครงการ
เดินเลยมาอีกนิดจะเจอกับแยกค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/WAY-(50).jpg)
จากแยกเลี้ยวขวามาจะเจอกับร้านค้าแผงลอยอยู่ทางซ้ายมือ ![](/uploaded/article/review/105/Untitled-6.jpg)
และเยื้องกับร้านค้าแผงลอยจะเป็นโรงเรียนพูนสินอยู่ทางขวามือ
อยู่ก่อนขึ้นสะพานที่จะวิ่งลัดไปออกซอยสรรพาวุธ และทางด่วนเฉลิมมหานคร (ด่านบางนา)
กลับมาที่แยกเมื่อสักครู่ แต่คราวนี้เราลองเลี้ยวซ้ายวิ่งลัดเลาะตามซอยไปเรื่อยๆ
จะทะลุไปออกซอยสุขุมวิท 64 ได้ค่ะ
บรรยากาศบริเวณปากซอยนี้เต็มไปด้วยร้านค้าและร้านขายของริมทางเต็มทั้ง 2 ฝั่ง
และที่เห็น BTS อยู่ข้างหน้านั้นคือ สถานีอุดมสุขค่ะ
ปากซอยสุขุมวิท 64 จะติดกับบันไดทางขึ้น-ลง BTS สถานีอุดมสุขเลยค่ะ ![](/uploaded/article/review/105/Ma.jpg)
จากปากซอยเลี้ยวมาทางขวา เดินตรงมาไม่ไกลจะเป็นป้ายรถเมล์
![](/uploaded/article/review/105/_MG_4497.jpg)
เราย้อนมาด้านหน้าโครงการเพื่อย้ายไปดูทางฝั่งซ้ายของโครงการกันบ้างค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/WAY-(32).jpg)
ติดกับโครงการจะเป็น Elio สุขุมวิท 64 หรือจะเรียกว่าเป็นเฟส 1 ของโครงการ Elio Del Ray ก็ได้
![](/uploaded/article/review/105/WAY-(%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%99).jpg)
ตรงมาอีกนิดจะเจอกับวินมอเตอร์ไซค์ ซึ่งอยู่ใกล้โครงการนิดเดียว
สำหรับใครที่จะเข้า-ออกหน้าปากซอยเรียกใช้บริการพี่วินก็ได้นะคะ
![](/uploaded/article/review/105/_MG_4483.jpg)
อัตราค่าโดยสารก็ประมาณนี้ค่ะ
จากวินเลี้ยวซ้ายเดินข้ามสะพานมาหน่อยก็จะเห็นปั๊ม ปตท. อยู่ทางขวามือค่ะ
ซึ่งสามารถเดินทะลุไปปั๊ม ปตท. ใหญ่อีกฝั่งนึงได้ค่ะ ![](/uploaded/article/review/105/_MG_4348.jpg)
ประตูสำหรับเดินทะลุไปปั๊ม ปตท. ใหญ่ค่ะ
ในปั๊ม ปตท. ใหญ่ มีร้านรวงให้ซื้อของหรือทานข้าวมากมายเลยค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/Elio-Del-Ray_PTT4.jpg)
ยังไม่หมดค่ะ ยังมีร้านเหล่านี้ด้วยค่ะ รูปแบบตึก และตัวโครงการโดยรวม
เอลลิโอ เดล เรย์ ตั้งอยู่บนทำเลสุขุมวิทตอนปลาย ติดกับรถไฟฟ้า BTS ระหว่างสถานีอุดมสุขเพียง 600 เมตร และสถานีปุณณวิถี 650 เมตร พื้นที่โครงการทั้งหมดมี 16 ไร่ 2 งาน 17.7 ตร.ว. รูปแบบตึกเป็นคอนโด Low Rise ความสูง 8 ชั้น มีทั้งหมด 8 อาคาร จำนวน 1,634 ยูนิต แบ่งเป็น ยูนิตสำหรับอยู่อาศัย 1,630 ยูนิต และยูนิตสำหรับร้านค้าอีก 4 ยูนิต ในตึก A มีทั้งหมด 207 ยูนิต (รวมร้านค้าทั้ง 4 ยูนิต) ตึก B มี 206 ยูนิต ตึก C มี 126 ยูนิต ตึก D มี 154 ยูนิต ตึก E มี 258 ยูนิต ตึก F มี 289 ยูนิต ตึก G มี 224 ยูนิต ตึก H มี 170 ยูนิต ทุกตึกมี Lobby และที่จอดรถอยู่ชั้น 1 จำนวนที่จอดรถรองรับ 544 คันคิดเป็น 33-34% และมีลิฟต์โดยสารอาคารละ 2 ตัว นอกจากนี้ยังมี Lobby ขนาดใหญ่เป็นเสมือนศูนย์รวมใจกลางโครงการ เรียกว่าห้อง Common Room อยู่บริเวณตึก H มีห้องโถงขนาดใหญ่ ห้องสมุด ห้องอเนกประสงค์ และโต๊ะสนุกเกอร์ รองรับผู้คนในโครงการ ซึ่งบริเวณตึก H นี้เป็นตึกที่ติดกับสวนส่วนกลาง โดยได้ออกแบบให้ตัวอาคารของตึก H ทำทางเชื่อมกับ Common Room ให้ทางเชื่อมนั้นพาดคร่อมสระว่ายน้ำที่มีความยาวถึง 85 เมตร สำหรับสวนส่วนกลางของโครงการถือเป็นจุดเด่นที่สำคัญด้วยพื้นที่ทั้งหมดเกือบ 5 ไร่ แต่งสไตล์รีสอร์ทโดยมีคอนเซปต์แบ่งออกเป็น 3 คอนเซปต์ คือ The Island, The Beach, และ The Cliff มีสระว่ายน้ำระบบคลอรีน 2 สระ สระแรกมีความยาว 85 เมตร สระที่สองยาว 50 เมตร มีจุดพักผ่อนภายในสระ, ศาลาริมสระ, และห้องออกกำลังกาย
![](/uploaded/article/review/105/saleOffiice_map.jpg)
ที่ตั้งโครงการ สามารถเข้าได้ทั้งทางซอยสุขุมวิท 64 และ สุขุมวิท 66/1 ส่วนที่ตั้ง Sale Office นั้นอยู่ติดถนนสุขุมวิท
ใกล้กับทางเข้าซอย 66/1 ติดบีทีเอสฝั่งสถานีอุดมสุขค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/saleOffice_1.jpg)
มาดูบรรยากาศ Sale Office กันก่อนค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/saleOffice_2.jpg)
ทางเข้าด้านหน้าโครงการ ถ้ามาด้วยบีทีเอสก็เข้าทางนี้ได้เลยค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/saleOffice_3.jpg)
เข้าไปด้านใน มีเคาน์เตอร์ Sale โมเดลอาคาร และที่นั่งรับรองลูกค้า
![](/uploaded/article/review/105/saleOffice_4.jpg)
ที่นั่งเยอะแยะเลยค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/saleOffice_5.jpg)
ส่วนทางนี้เป็นทางเข้าจากด้านหลังค่ะ ถ้าเอารถยนต์มาก็เอามาจอดด้านหลัง แล้วเข้าทางนี้ได้เลย
![](/uploaded/article/review/105/saleOffice_6.jpg)
เข้าจากด้านหลังก็จะเห็นบรรยากาศประมาณนี้ โอ่โถงโล่งกว้าง
![](/uploaded/article/review/105/saleOffice_7.jpg)
เก้าอี้หวายแบบชิงช้า เก๋ไก๋ ไปนั่งเล่นได้ค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/masterPlan_direction.jpg)
ต่อไปมาดูที่ตัวโครงการบ้างค่ะ ภาพ Master Plan โครงการ แสดงที่ตั้งแต่ละอาคาร
อาคาร A จะอยู่ด้านหน้า ซึ่งอาคาร A และ B ได้ขายหมดแล้ว
![](/uploaded/article/review/105/3-Model_direction.jpg)
ภาพนี้เป็นโมเดลอาคาร แสดงจุดสำคัญๆ จะเห็นว่าสระว่ายน้ำมี 2 ส่วน ส่วนแรกอยู่บริเวณตึก A, F, G, H
มีความยาวสระ 85 เมตร ตัวสระทอดผ่านลอดอาคาร H ส่วนอีกสระอยู่บริเวณตึก B, C, D, E ซึ่งในส่วนนี้มี Fitness อยู่ด้วย
![](/uploaded/article/review/105/enter.jpg)
ทางเข้าโครงการมีจุดเดียว สามารถเข้าได้ทั้งทางซอยสุขุมวิท 64 และ สุขุมวิท 66/1
ทางเข้ามีความกว้าง 8 เมตร เข้าไปเจออาคาร A ก่อน
![](/uploaded/article/review/105/masterA.jpg)
สำหรับตึก A จะเป็นตึกที่มียูนิตร้านค้า โดยทางโครงการวางแพลนว่าจะเป็น Max Value อยู่บริเวณด้านหน้าตึก A ชั้น 1
และ True Coffee อยู่ด้านหลังตึก A ชั้น 1 หันหน้าเข้าวิวสระพอดี
![](/uploaded/article/review/105/6-1Pool.jpg)
โมเดลแสดงสระว่ายน้ำส่วนแรก
![](/uploaded/article/review/105/CommonRoom.jpg)
อีกมุมนึงค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/7-1Pool.jpg)
โมเดลสระว่ายน้ำส่วนที่ 2 มีอาคารฟิตเนส ณ ปัจจุบัน ส่วนนี้กำลังอยู่ในระหว่างก่อสร้างค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/building.jpg)
ภาพตึก H ที่สร้างเสร็จแล้ว
ส่วนกลางและสิ่งอำนวยความสะดวก
- สระว่ายน้ำระบบคลอรีนมี 2 สระ ส่วนที่ลึกที่สุดลึก 1.4 เมตร
- ศาลาพักผ่อนอยู่ในส่วนสระว่ายน้ำส่วนแรก และจุดพักผ่อนระหว่างสระ
- สวนสีเขียวรอบๆ สระว่ายน้ำ
- ฟิตเนสอยู่ในส่วนสระว่ายน้ำส่วนที่สอง
- มี Lobby ที่ชั้น 1 ทุกอาคาร
- Common Room ชั้น 1 อาคาร H เป็นห้อง Lobby ขนาดใหญ่สามารถใช้งานได้ทุกคน มีห้องสมุด โต๊ะสนุกเกอร์ และห้องอเนกประสงค์
- พนักงานรักษาความปลอดภัยพร้อมกล้องวงจรปิด CCTV ตลอด 24 ชั่วโมง
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_2.jpg)
ภาพจำลองสระว่ายน้ำ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_3.jpg)
ภาพจำลองสระว่ายน้ำ พร้อมวิวร้าน True Cofee ที่อยู่ชั้น 1 อาคาร A
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_4.jpg)
ซึ่งตอนนี้ยังเป็นห้องเปล่าอยู่
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_5.jpg)
ภายในสระว่ายน้ำมีที่นั่งริมสระให้ด้วยค่ะ จะซื้อน้ำจาก True Coffee มาจิบริมสระก็ได้บรรยากาศสุนทรีย์ดีค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_6.jpg)
ช่องระหว่างอาคาร A กับ อาคาร H มองเห็นส่วนสระว่ายน้ำที่ 2 ที่กำลังก่อสร้างอยู่
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_7.jpg)
ลองซูมดูความคืบหน้า
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_9.jpg)
กลับมาดูที่สระ 1 นอกจากที่นั่งในน้ำแล้ว ยังมีจุดพักผ่อนตรงกลางสระด้วยค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_10.jpg)
ข้างนอกสระก็มีเตียงให้นอน ปรับที่นั่งได้ สะดวกสบาย
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_11.jpg)
นอกจากนี้ก็มีศาลาพักผ่อนหย่อนใจให้อีก สมกับเป็นคอนโดสไตล์รีสอร์ทจริงๆ ค่ะ มีจุดพักผ่อนอยู่ทั่วไปหมด
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_12.jpg)
อีกมุมนึง
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_13.jpg)
ศาลาสีขาว 2 ชั้น มีรั้วเหล็ก
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_14.jpg)
ด้านบนอาจจะยังไม่มีอะไรตอนนี้ คาดว่ามีการตกแต่งเพิ่มเติมในอนาคตค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_15.jpg)
ชั้นล่างเป็นห้องน้ำ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_16.jpg)
บรรยากาศห้องน้ำด้านในค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_17.jpg)
มีห้องอาบน้ำสำหรับล้างตัวก่อนลงสระ หรือจะอาบน้ำที่นี่เลยก็ได้ มีการเจาะผนังทำชั้นวางของให้ด้วยค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_18.jpg)
ทีนี้มาดูตรงส่วนอาคาร H ที่ทำทางให้สระน้ำลอดผ่าน
ตรงนี้จะมี Common Room ศูนย์รวมผู้คนในโครงการ จะเรียกเป็นจุดนัดพบก็ได้ค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_19.jpg)
มีทำเป็นสะพานข้าม ชมวิวได้ด้วย ทางเข้า Common Room ก็อยู่ตรงนี้พอดี
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_20.jpg)
บรรยากาศ Common Room ก็จะมีห้องโถงใหญ่ และมีแบ่งย่อยห้องต่างๆ มากมาย
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_21.jpg)
มีห้องนั่งเล่น
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_22.jpg)
โต๊ะสนุกเกอร์ก็มีค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_23.jpg)
ต่อไปเป็นส่วนด้านหลังอาคาร H ตรงนี้มีส่วนสระน้ำตื้นสำหรับเด็กให้ด้วยค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_24.jpg)
อีกมุมนึง โซนนี้จะอยู่ใกล้อาคาร G กับอาคาร F ค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_25.jpg)
มีเตียงอยู่รอบๆ ริมสระว่ายน้ำ
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_26.jpg)
มุมนี้มองเห็นอาคาร F
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_27.jpg)
มุมจากด้านในสุดของโครงการ มองออกไปเห็นสระลอดผ่านอาคาร H
![](/uploaded/article/review/105/fascilities_28.jpg)
รอบๆ สระเป็นสนามหญ้าเขียวขจี ปลูกต้นไม้ประดับประดา และมีทำเป็นลู่สำหรับทางเดินให้ค่ะ
ภาพห้องตัวอย่างและ Layout
สำหรับห้องตัวอย่างที่ทางโครงการมีให้เยี่ยมชมมีทั้งหมด 3 แบบด้วยกันคือ ห้อง Studio ขนาด 24 ตร.ม. ห้อง Studio ขนาด 26 ตร.ม. และห้องแบบ 1 ห้องนอน ขนาด 34 ตร.ม. สำหรับห้อง Studio จะเป็นห้องที่ไม่มีการกั้นห้องนอน ซึ่งแบ่งสัดส่วนห้องด้วยการจัดวาง Layout ของเฟอร์นิเจอร์ภายในห้องไว้เป็นส่วนๆ และมีการจัดวางได้อย่างลงตัว โดยทุกห้องขายแบบ Fully Furnished โดยใช้เฟอร์นิเจอร์ของ SB Furniture โดยภาพตัวอย่างที่เราได้นำมาให้ชมกันนี้เป็นห้องตัวอย่างจาก Sale Office และห้องตัวอย่างจากโครงการ ไปดูกันเลยค่ะ
1) ภาพห้องตัวอย่างแบบ Studio ขนาด 24 ตร.ม.
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_1.jpg)
Layout ห้องแบบ Studio ขนาด 24 ตร.ม. มี 1 ส่วนห้องนอน 1 ห้องน้ำ 1 ส่วน Pantry
และมีระเบียงในตัว ลักษณะห้องจะเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าแนวยาว
![](/uploaded/article/review/105/24_furniture.jpg)
เฟอร์นิเจอร์ที่แถมจากโครงการ ของ SB Furniture
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_2.jpg)
ด้านหน้าสุด จากแปลนห้องจะมีส่วนที่เป็น Pantry ซึ่งในจุดนี้จากโปรโมชั่นของโครงการ เราก็จะได้เคาน์เตอร์ Pantry
ตามที่เห็นในภาพเลยค่ะ ยกเว้นท็อปครัวด้านบน ของตกแต่งบนเคาน์เตอร์และเครื่องใช้ไฟฟ้าค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_3.jpg)
ส่วนฝั่งตรงข้าม Pantry ก็จะเป็นห้องน้ำค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_4.jpg)
สำหรับในห้องน้ำ เทียบจาก Layout จะเห็นว่า แบ่งส่วนแห้งและส่วนเปียกคนละครึ่งด้วยธรณียกสูง
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_5.jpg)
โถสุขภัณฑ์โครงการใช้ของ Cotto ฝักบัวและก๊อกน้ำใช้ของ Prema
และในส่วนเปียกมีการเจาะผนังทำช่องสำหรับวางอุปกรณ์ในห้องน้ำแทนชั้นวางของ
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_6.jpg)
เดินมาดูในส่วนของห้องนั่งเล่นอยู่ในส่วนเดียวกันกับห้องนอนค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_7.jpg)
มุมกลับจากในห้องมองออกไปด้านนอกก็จะเห็นเป็นลักษณะนี้
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_8.jpg)
อีกมุมนึงค่ะ จากที่เห็นในภาพนี้จะเห็นว่า เฟอร์นิเจอร์ที่ได้ก็จะมีอยู่ในภาพนี้เลยค่ะ ซึ่งก็คือ เตียงนอน,
ตู้เสื้อผ้าปลายเตียง, โซฟาข้างเตียง, โต๊ะเล็กในห้องนั่งเล่น, ชั้นวางทีวี, เคาน์เตอร์ Pantry,
และเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ได้ก็คือ แอร์ 1 เครื่อง แทบจะครบครัน ชนิดที่ว่า หิ้วกระเป๋ามาก็อยู่ได้เลยทีเดียว
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_9.jpg)
ส่วนตู้ที่อยู่ปลายเตียงมี 2 ตู้ค่ะ เป็นตู้เสื้อผ้า กับ ตู้ชั้นวางของ ด้านบนมีพื้นที่วางของได้อีก
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_10.jpg)
ออกไปดูระเบียงกันค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_11.jpg)
ระเบียงเป็นแนวยาวพื้นปูกระเบื้อง มุมด้านในมีพื้นที่วางคอมเพรสเซอร์แอร์
ทีนี้เรามาดูห้องขายจริงสำหรับห้องแบบ Studio ขนาด 24 ตร.ม. กันบ้างค่ะ ซึ่งเป็นห้องที่อยู่ในโครงการคอนโด เอลลิโอ เดลเรย์ สุขุมวิท 64 เลยค่ะ อยู่ในส่วนอาคาร H ชั้น 2 ตกแต่งเสร็จเรียบร้อยพร้อมอยู่ เป็นห้องที่ใกล้เคียงกับห้องจริงที่เราจะได้ในวันที่ซื้อเลยค่ะ ไปดูกันเลยค่ะ
1.1) ห้องแบบ Studio ขนาด 24 ตร.ม.
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_12.jpg)
ประตูทางเข้ามีดับเบิลล็อค ประตูแบบมือจับ และช่องตาแมว เข้าไปด้านหน้าก็จะเป็นส่วน Pantry
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_13.jpg)
ฝั่งตรงข้าม Pantry เป็นห้องน้ำ แบ่งส่วนแห้งส่วนเปียกให้เหมือนกันค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_14.jpg)
ในส่วนห้องนั่งเล่นกับห้องนอนอยู่รวมกัน
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_15.jpg)
ด้านข้างเตียงเป็นระเบียง
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_16.jpg)
ซึ่งจากที่ตั้งของห้อง ที่อยู่อาคาร H ชั้น 2 ห้องนี้เป็นวิวสระว่ายน้ำด้วยค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/24sqm_17.jpg)
มุมมองจากด้านในห้องมองออกไปที่ประตู จากที่เห็นในภาพ เฟอร์นิเจอร์ที่ได้ก็เกือบจะครบเลยค่ะ
ทั้งเตียง ตู้ปลายเตียง ชุดโต๊ะหน้าโทรทัศน์ ชั้นวางโทรทัศน์ โซฟา โต๊ะกาแฟ, เคาน์เตอร์ Pantry และแอร์ค่ะ
ต่อไปมาดูห้อง Studio อีกห้องนึง ซึ่งมีขนาดกว้างขึ้นที่ 26 ตร.ม. โดยห้องนี้จะมีสัดส่วนของห้องนั่งเล่นและห้องนอนที่กว้างขึ้น และมีการแยกส่วน Pantry ไว้ชัดเจนกว่าห้องแบบ 24 ตร.ม. และในส่วนของเฟอร์นิเจอร์ที่ได้ ก็มีให้ครบพร้อมเหมือนกันค่ะ
2) ห้อง Studio ขนาด 26 ตร.ม.
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_1.jpg)
Layout ห้อง 26 ตร.ม. มี 1 ส่วนห้องนอน 1 ส่วนห้องนั่งเล่น 1 ห้องน้ำ 1 ส่วนห้องครัว
และระเบียง มีลักษณะห้องเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส
![](/uploaded/article/review/105/26_furniture.jpg)
เฟอร์นิเจอร์ที่ได้จากโครงการ
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_2.jpg)
ประตูทางเข้าห้อง ตรงกับห้องนั่งเล่นพอดีค่ะ ซึ่งด้านในตรงไปเป็นส่วนเตียงนอน
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_3.jpg)
ห้องนั่งเล่นโดยรวมก็จะเป็นประมาณนี้ ของที่ได้ก็จะมีโซฟา ชั้นวางทีวี โต๊ะกาแฟแบบพับเก็บของได้ และแอร์
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_4.jpg)
มุมนี้ก็จะมีชุดโต๊ะให้ด้วยค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_6.jpg)
เตียงที่ทางโครงการมีให้
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_7.jpg)
ปลายเตียงมีตู้เสือผ้าให้
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_8.jpg)
มุมมองจากมุมห้องตรงโซฟาค่ะ จะเห็นว่ามีการกั้นเป็นห้อง ส่วนด้านหลังตู้เสื้อผ้าทำเป็นห้องครัว
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_9.jpg)
ถ้ามองจากมุมเตียงก็จะเห็นห้องน้ำด้วยค่ะ จากในภาพ โต๊ะเครื่องแป้งนั้นทางโครงการเขาก็มีให้ค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_10.jpg)
เข้ามาดูห้องน้ำของห้องขนาด 26 ตร.ม.นี้ มีกั้นส่วนแห้งส่วนเปียกให้ แต่ Layout จะแตกต่างกันนิดหน่อยค่ะ
จะมีลักษณะเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า ส่วนแห้งส่วนเปียกอยู่คนละด้านกัน แยกชัดเจนดีค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_11.jpg)
ในส่วนของโถสุขภัณฑ์อาจจะมีพื้นที่จำกัดไปหน่อย มีการก่อผนังขึ้นมา
ซึ่งในส่วนนี้ได้เจาะทำชั้นวางของให้เหมือนกับห้อง 24 ตร.ม. ส่วนยี่ห้อวัสดุที่ใช้ก็เหมือนๆกันค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_12.jpg)
เดินออกมาจากห้องน้ำก็เป็นส่วนห้องครัว หรือ Pantry ซิงค์ล้างจานยี่ห้อ MEX ค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_13.jpg)
ด้านในสุดเป็นระเบียง เอาไว้วางคอมเพรสเซอร์แอร์ แบบไม่มีที่กั้น
สำหรับห้องเล็ก ถ้าจะออกไปยืนพักผ่อนหย่อนใจ อาจจะมีลมร้อนเป่าหน้าได้ค่ะ
ต่อไปเป็นห้องจริงจากโครงการ อยู่บนอาคาร H ชั้น 2 เช่นกันค่ะ ซึ่ง Layout แตกต่างจากห้องจริงนิดหน่อย ตรงที่ห้องจะอยู่สลับด้านกันค่ะ
2.1) ห้องจากโครงการ แบบ Studio 26 ตร.ม.
สำหรับห้องนี้ ประตูทางเข้าจะอยู่ด้านซ้ายของห้อง แต่โดยรวมภายในห้องก็จัดวางเหมือนกันค่ะ
เปิดเข้ามาเจอห้องนั่งเล่น และห้องนอน ![](/uploaded/article/review/105/26sqm_15.jpg)
มองจากเตียงนอนไปที่ประตูทางเข้า ก็จะเป็นลักษณะนี้
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_16.jpg)
บรรยากาศห้องนั่งเล่น ได้เฟอร์นิเจอร์ตามนี้เลยค่ะ ยกเว้นโทรทัศน์และชั้นวางของแบบติดผนัง
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_17.jpg)
มีผนังกั้นห้องครัวกับห้องน้ำ แต่ไม่มีประตูให้นะคะ
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_18.jpg)
ด้านซ้ายจะเป็นห้องครัว ด้านขวาจะเป็นห้องน้ำ
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_19.jpg)
มาดูห้องครัวกันค่ะ มีตู้ชั้นวางของ เคาน์เตอร์ Pantry ด้านข้างเป็นระเบียง
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_20.jpg)
ส่วนระเบียงค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_21.jpg)
ถ้ามองจากระเบียงกลับไป จะเป็นห้องน้ำพอดี
![](/uploaded/article/review/105/26sqm_22.jpg)
ห้องน้ำแบ่งส่วนแห้งส่วนเปียกเหมือนกันค่ะ
มาดูห้องตัวอย่างแบบสุดท้ายกันแล้วค่ะ เป็นแบบ 1 ห้องนอน ขนาด 34 ตร.ม. เป็นห้องขนาดใหญ่ที่สุดที่เหลืออยู่ตอนนี้ค่ะ เพราะห้องแบบ 2 ห้องนอนนั้นได้ Sold out จากโครงการไปเรียบร้อยแล้ว ซึ่งห้องแบบ 1 ห้องนอนนี้ มีการแบ่งห้องเป็นสัดส่วนยิ่งขึ้น และในส่วนของเฟอร์นิเจอร์ที่ได้ก็ครบเช่นกันค่ะ ไปดูกันเลย
3) ห้องตัวอย่างแบบ 1 Bedroom ขนาด 34 ตร.ม.
Layout ของห้อง มีการแบ่งห้องนอนแยกชัดเจน และมีพื้นที่กว้างขวาง ห้องน้ำรวมอยู่ในห้องนอน มี 1 ส่วนห้องนั่งเล่น
และ 1 ส่วน Pantry อยู่ติดกับทางเข้าห้อง จะเห็นว่าส่วน Pantry นั้นจะมีพื้นที่แบบไม่เน้นการใช้งานประกอบอาหารหนักๆ เท่าไหร่นัก เนื่องจากภายในห้องถูกออกแบบตามคอนเซปต์สไตล์รีสอร์ท ซึ่งจะเน้นไปในในเรื่องของการพักผ่อนมากกว่าค่ะ ![](/uploaded/article/review/105/34_furniture.jpg)
เฟอร์นิเจอร์ที่ได้จากโครงการ ![](/uploaded/article/review/105/34sqm_2.jpg)
มีตู้ชั้นวางของอยู่ติดกับประตู
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_3.jpg)
เป็นตู้แบบเดียวกันหมดทุกห้องค่ะ ได้ตู้แบบนี้ทุกห้องเลย วางแตกต่างกันไปแล้วแต่ Layout หรือใครจะย้ายทีหลังก็ไม่ว่ากัน
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_4.jpg)
ส่วนเคาน์เตอร์ Pantry อยู่ติดประตูฝั่งตรงข้ามตู้ ที่มีเหมือนกันทุกห้องเช่นกัน
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_5.jpg)
มองเข้าไปเป็นส่วนห้องนั่งเล่น ซึ่งสำหรับห้องนี้จะมีระเบียงอยู่ติดกับส่วนห้องนั่งเล่น ซึ่งก็คือด้านในสุดนั่นเองค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_6.jpg)
บรรยากาศห้องนั่งเล่น มีโซฟา โต๊ะพับได้ และชั้นวางโทรทัศน์ให้เสร็จสรรพ
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_7.jpg)
มุมกลับจากด้านในสุดของห้อง มองออกไปที่ประตูค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_8.jpg)
กลับมายืนที่ส่วนประตูทางเข้า ส่วนห้องนอนจะอยู่ขวามือของห้อง ด้านในมีเตียงให้ 2 เตียง
เป็นเตียง King Size และเตียงเล็กๆ คล้ายกับเตียงนอนริมสระให้อีกตัวนึงให้ด้วย และโต๊ะเครื่องแป้งค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_9.jpg)
เข้ามาในห้องนอนแล้วจะเห็นว่ากว้างขวางกว่าห้องก่อนหน้านี้อย่างเห็นได้ชัด
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_10.jpg)
มุมจากด้านในห้อง มีตู้เสื้อผ้าอยู่หน้าห้องน้ำ
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_11.jpg)
ด้านในห้องน้ำ แบ่งส่วนแห้งส่วนเปียกให้เหมือนเดิม แต่รอบนี้โถสุขภัณฑ์ไม่แออัดแล้วค่ะ
มาดูแบบห้องจริงกันบ้าง ยังคงอยู่ที่ตึก H ชั้น 2 เหมือนเดิมค่ะ
3.1) ห้องจริงจากโครงการ แบบ 1 ฺBedroom ขนาด 34 ตร.ม.
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_12.jpg)
ซึ่งห้องนี้ก็มีการสลับด้านจากห้องตัวอย่างเช่นกัน โดยประตูทางเข้าจะมาอยู่ด้านขวาของห้อง
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_13.jpg)
ส่วน Pantry ที่อยู่ตรงประตู มีเฟอร์นิเจอร์ให้เหมือนกับห้องอื่นๆ
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_14.jpg)
ด้านในเป็นห้องนั่งเล่น มีโต๊ะรับประทานอาหารสำหรับ 2 คน มีให้ทุกห้องเช่นกัน
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_15.jpg)
ส่วนที่เป็นห้องนอน มีประตูกั้นห้องให้เพิ่มความเป็นส่วนตัว
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_16.jpg)
เปิดเข้ามาเจอเตียงใหญ่ และ เตียงเล็ก
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_17.jpg)
เตียงเล็กติดกับหน้าต่างเอาไว้นอนชมวิวสระสวยๆ เพลินๆ ค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_18.jpg)
ห้องนี้ก็สามารถมองสระว่ายน้ำได้ชัดเลยเหมือนกัน
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_19.jpg)
ด้านในห้องนอนมองออกไป จะมีห้องน้ำในตัว
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_20.jpg)
ด้านหน้าห้องน้ำมีตู้เสื้อผ้าให้ค่ะ
![](/uploaded/article/review/105/34sqm_21.jpg)
ส่วนห้องน้ำกั้นส่วนแห้งส่วนเปียก Layout เหมือนห้องตัวอย่างเลยค่ะ
ราคาและค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้อง (3 ต.ค. 57)
ตัวอย่างราคายูนิตที่ขายอยู่ - อาคาร E ชั้น 2 - ห้อง Studio ขนาดพื้นที่ 24.00 ตร.ม. ตกแต่งครบทั้งเฟอร์นิเจอร์และเครื่องใช้ไฟฟ้าบางส่วน (เช่น แอร์) ราคา 1,590,000 - 1,840,000 บาท
เงินจอง 10,000 บาท ทำสัญญา 20,000 บาท และโอนกรรมสิทธิ์ 1,560,000 - 1,810,000 บาท - อาคาร C ชั้น 4 - ห้อง Studio ขนาดพื้นที่ 26.00 ตร.ม. พร้อมเครื่องใช้ไฟฟ้าบางส่วน (เช่น แอร์) ราคา 1,840,000 - 2,100,000 บาท
เงินจอง 10,000 บาท ทำสัญญา 20,000 บาท และโอนกรรมสิทธิ์ 1,770,000 - 2,070,000 บาท - อาคาร G ชั้น 2 - ห้องแบบ 1 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ (1 Bedroom) ขนาดพื้นที่ 34.00 ตร.ม. ตกแต่งครบทั้งเฟอร์นิเจอร์และเครื่องใช้ไฟฟ้าบางส่วน (เช่น แอร์) ราคา 2,570,000 - 2,800,000 บาท
เงินจอง 10,000 บาท ทำสัญญา 20,000 บาท และโอนกรรมสิทธิ์ 2,540,000 - 2,770,000 บาท
ค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้องอื่นๆ
- ค่าใช้จ่ายส่วนกลางรายปี 45 บาท ต่อตร.ม.ต่อเดือน ชำระ 1 ปีล่วงหน้า
- เงินกองทุนแรกเข้า 500 บาท ต่อตร.ม. (ชำระครั้งเดียว)
- ค่าธรรมเนียมในการโอน 2% (ผู้จะซื้อและผู้จะขายชำระคนละ 1%)
- ทำเลที่ตั้ง - โครงการนี้ตั้งอยู่ภายในซอยระหว่างซอยสุขุมวิท 64 ทะลุซอยสุขุมวิท 66/1 และอยู่ใกล้รถไฟฟ้า BTS ถึง 2 สถานีด้วยกัน คือสถานีอุดมสุข และสถานีปุณณวิถี โดยทั้ง 2 สถานีห่างจากโครงการไม่ถึง 1 กม. เท่านั้น (สถานีอุดมสุข 600 เมตรและสถานีปุณณวิถี 650 เมตร) ด้านหลังของโครงการติดกับทางด่วนก็อาจจะมีเสียงดังบ้างเล็กน้อยสำหรับห้องที่อยู่ติดกับฝั่งทางด่วน (แต่เราเข้าใจว่าทางโครงการก็ได้รับทราบถึงปัญหานี้ และอาจมีการติดอุปกรณ์กันเสียงให้กับยูนิตทางด้านนี้) ส่วนด้านหน้าโครงการจะเป็นชุมชนชาวบ้าน ร้านค้าเล็กๆ และร้านค้าแผงลอย ส่วนแหล่งอาหารการกินที่ใกล้ที่สุดสำหรับโครงการนี้ก็น่าจะเป็นปั๊มน้ำมัน ปตท. ใหญ่ใกล้ๆ ที่เปิดตลอด 24 ชั่วโมง (แต่ก็คงไม่ใช่ทุกร้าน) ซึ่งอยู่ห่างจากโครงการเพียง 200 เมตรเท่านั้น หรือไม่ก็ต้องนั่งรถมอเตอร์ไซค์ออกไปที่ปากซอยสุขุมวิท 64 บริเวณนั้นก็จะมีร้าน 7-Eleven และร้านค้าริมทางให้เลือกทานเยอะพอสมควรเลยทีเดียว แต่ถ้าอยากจะช้อปปิ้งห้างใหญ่ๆ หรือซื้อของกินของใช้แบบเป็นเรื่องเป็นราวก็มีอยู่ไม่ไกลจากโครงการมากนัก เช่น เทสโก้โลตัสอ่อนนุช ระยะห่างจากโครงการประมาณ 3 กม. หรือ เซ็นทรัลบางนา ระยะห่างจากโครงการประมาณ 4.4 กม.
- การเดินทางเข้า-ออก - การเดินทางสำหรับโครงการนี้ถือว่าค่อนข้างสะดวก เพราะสามารถเลือกใช้ได้ทั้งรถไฟฟ้า BTS และรถยนต์ส่วนตัว โดยถนนเส้นหลักที่ใช้คือถนนสุขุมวิท ในเวลาเร่งด่วนเส้นทางนี้อาจจะมีปริมาณรถหนาแน่นพอสมควร แต่ก็อาจหลีกเลี่ยงด้วยการหันไปใช้ทางด่วนเฉลิมมหานครที่อยู่ใกล้ๆ โครงการแทนก็น่าจะพอช่วยได้ โดยจุดขึ้น-ลงทางด่วนที่ใกล้โครงการมีด้วยกัน 2 จุดคือ ด่านบางนา ระยะห่างจากโครงการประมาณ 1.2 และด่านสุขุมวิท 62 ระยะห่างจากโครงการประมาณ 2 กม. ส่วนการเดินทางด้วย BTS (สถานีอุดมสุข และสถานีปุณณวิถี) ก็ถือเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากสำหรับชั่วโมงเร่งด่วนที่ต้องการความรวดเร็วในการเดินทาง โดยทางโครงการมีบริการรถ Shuttle bus รับส่งถึงสถานี BTS เลยค่ะ หรือจะเลือกใช้บริการพี่วินก็ได้นะคะ มีคอยให้บริการอยู่หลายจุดเหมือนกันทั้งด้านหน้าโครงการ ปากซอยสุขุมวิท 64 และปากซอยสุขุมวิท 66/1 แต่ทางเราขอแนะนำนิดนึงว่าถ้าไม่ได้ใช้รถส่วนตัว โดยเฉพาะตอนกลางคืนนั้นให้ใช้เส้นทางสขุมวิท 64 จะดีกว่า เพราะจากที่ทีมงานเราไปเดินสำรวจดูนั้น เส้นสุขุมวิท 66/1 จะค่อนข้างเปลี่ยวนิดนึง
- ส่วนกลางและตัวโครงการ - สำหรับส่วนที่เรียกว่าเป็นจุดเด่นและจุดขายของโครงการเลยก็คงจะเป็นในเรื่องของส่วนกลางและสิ่งอำนวยความสะดวก โดยโครงการมีสวนส่วนกลางเกือบ 5 ไร่ มีพร้อมทั้งสระว่ายน้ำขนาดใหญ่ถึง 2 สระแบ่งเป็น 3 Concept คือ Island, Water Fall, และ Cliff สระว่ายน้ำส่วนแรกมีความยาวถึง 85 เมตร แบ่งเป็น 2 ส่วน โดยมีอาคาร H คั่นกลางโดยทำตัวสระลอดใต้อาคาร มีจุดพักผ่อนหย่อนใจอยู่รายล้อมรอบสระ ทั้งที่นั่งในสระและริมสระ สระว่ายน้ำส่วนที่ 2 ขนาดเล็กกว่า มีทั้งสระว่ายน้ำธรรมดาและแบบสระน้ำล้น เพิ่มความเป็นสไตล์รีสอร์ท และมีอาคารฟิตเนสอยู่ในส่วนสระว่ายน้ำส่วนที่ 2 นี้ นอกจากนี้ ยังรายล้อมไปด้วยสวนสีเขียว ต้นไม้ใหญ่มากมายเพื่อเพิ่มความเป็นธรรมชาติ เสมือนว่าผู้อาศัยได้พักผ่อนอยู่ในรีสอร์ทอันผ่อนคลายตลอดเวลา ในส่วนของตัวคอนโดที่มีทั้งหมด 8 อาคาร ในแต่ละอาคารก็มี Lobby และที่จอดรถ อยู่ที่ชั้น 1 ทุกอาคาร และมีลิฟต์รองรับอาคารละ 2 ตัว ซึ่งถือว่าเป็นสัดส่วนที่ดีไม่หนาแน่นสำหรับผู้อยู่อาศัย ที่จอดรถมีสัดส่วนประมาณ 33-34%
- ห้องและวัสดุ - แบบห้องทั้งหมดของโครงการมี 4 แบบคือ แบบ Studio ขนาด 24 ตร.ม., Studio ขนาด 26 ตร.ม., แบบ 1 ห้องนอน ขนาด 34 ตร.ม., และแบบ 2 ห้องนอน ขนาด 44 ตร.ม. โดยห้องที่ Sold Out ไปเรียบร้อยแล้วนั้นเป็นแบบ 2 ห้องนอน สำหรับ Layout ของห้องถูกออกแบบมาให้เป็นในสไตล์รีสอร์ทเช่นเดียวกัน มีคอนเซปต์ทำให้ตัวโครงการเป็นเสมือนคอนโดตากอากาศ เพื่อเป็นจุดพักผ่อนของเส้นสุขุมวิท โดยห้องที่ขายเป็นแบบ Fully Furnished ที่ใช้เฟอร์นิเจอร์จาก SB furniture เรียกได้ว่า Fully จริงๆ ค่ะ เพราะได้ทั้ง เตียง ตู้ โต๊ะ เก้าอี้ ชั้นวางของ ชุดครัว Pantry อีกทั้งยังมีระเบียงในทุกแบบห้องที่ใช้วางคอมเพรสเซอร์แอร์ได้ และห้องที่ใหญ่ขึ้นก็สามารถออกไปยืนรับลมชมวิวได้ด้วยเช่นกัน
- ราคา - ห้องที่ขายเป็นแบบ Fully Furnished โดยมีราคาเริ่มต้นต่อตารางเมตรอยู่ที่ 65,000 บาท/ตร.ม. ซึ่งเป็นห้องแบบ Studio ขนาด 24 ตร.ม. ซึ่งถ้ามองในแง่ของราคาถือเป็นราคาที่สมเหตุสมผล เพราะนอกจากจะได้ห้องที่สมส่วนกับราคาแล้ว ยังได้เฟอร์นิเจอร์ที่เรียกได้ว่าแทบจะครบครันชนิดที่ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่มเติมนอกจากเครื่องใช้ไฟฟ้า และยังสะดวกสบายไปกับส่วนกลางที่กว้างขวาง นอกจากนี้ยังตั้งอยู่บนทำเลทอง ในระยะที่เดินทางไปรถไฟฟ้าได้สะดวก เหมาะสำหรับผู้ที่อยากอยู่คอนโดบนถนนสุขุมวิทในระดับราคาที่จับต้องได้
สถานะปัจจุบันของโครงการ (3 ต.ค. 57)
โครงการเอลลิโอ เดลเรย์ เป็นโครงการที่ต่อยอดมาจาก เอลลิโอ สุขุมวิท 64 ที่สร้างเสร็จไปเมื่อไตรมาสที่ 2 ของปีนี้ และสำหรับเอลลิโอ เดล เรย์ มีกำหนดคาดว่าจะแล้วเสร็จในปลายปีนี้ พร้อมอยู่ได้ในวันที่ 1 ธันวาคม สำหรับอาคาร A และอาคาร B ได้ขายหมดไปแล้วทุกยูนิต เหลือในส่วนอาคาร C, E, F, G, H ซึ่งอาคาร D นั้น ในวันที่ได้ไปเยี่ยมชม ยังไม่มีการเปิดขาย คาดว่าจะเปิดขายในปีนี้ ส่วนยูนิตที่ขายหมดไปแล้วเป็นแบบ 2 ห้องนอน 44 ตร.ม. เหลือแบบ Studio และ 1 ห้องนอน ที่ขายแบบ Fully Furnished สำหรับใครที่สนใจสามารถติดต่อสอบถามกับทางโครงการได้เลยค่ะที่ โทร. 02-316-2222
โปรโมชั่น (25-26 ต.ค. 57)
ในวันที่ 25-26 ต.ค. 57 ที่จะถึงนี้ ทางโครงการเอลิโอ เดล เรย์ เตรียมจัดโปรโมชั่นสุดคุ้ม "X5" มอบส่วนลด ณ วันโอนฯ สูงสุด 200,000 บาท และเฟอร์นิเจอร์แต่งครบ พิเศษกว่า ฟรี!! ค่าสวนกลาง 1 ปี ค่ากองทุนแรกเข้า และค่าธรรมเนียมการโอน พร้อมข้อเสนอผ่อนชำระเงินจอง และทำสัญญา 30,000 บาท ดอกเบี้ย 0% นาน 10 เดือน (ตามเงื่อนไขที่บริษัทกำหนด) ในราคาเริ่มต้นเพียง 1.59 ล้านบาท และจองในงานรับ iPhone 6 ฟรี! ชมห้องจริง วิวจริงก่อนใคร พร้อมชมมินิคอนเสิร์ตจาก ว่าน ธนกฤต และร่วมสนุกกับกิจกรรมต่างๆ มากมาย ณ โครงการ เอลลิโอ เดล เรย์ สุขุมวิท 64
ติดต่อสอบถามรายละเอียดจากโครงการเพิ่มเติมได้ที่ โทร. 02-316-2222